HĐLĐ THỜI VỤ

Chủ đề   RSS   
  • #359319 27/11/2014

    tuan.antimon

    Sơ sinh

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:12/11/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    HĐLĐ THỜI VỤ

    Xin được luật sư tư vấn: Công ty tôi đang dự định sẽ tuyển lao động thời vụ là người địa phương để  vào làm một số công việc trong lò luyện quặng làm việc theo chế độ 3 ca trả lương theo thỏa thuận, được cấp phát BHLĐ theo quy định. Công ty muốn lách luật ký HĐ dưới 3 tháng để không đóng nộp các khoản BH gì. Sau khi hết thời hạn có thể lại nghỉ gián đoạn khoảng 1 tuần đến dưới 1 tháng sau đó lại ký HĐ tiếp như thế nhiều lần nhưng có gián đoạn. như vậy có vi phạm luật không? Nếu gián đoạn trong thời gian tối thiểu bao lâu thì không vi phạm  luật?

    Số lao động này khi được tuyển vào làm việc sẽ được Công ty hướng dẫn học việc từ 15 ngày đến 2 tháng tùy theo khả năng nhận thức nhanh chậm của từng người. Trong thời gian học việc được trả lương, mức lương thấp hơn khoảng 30%.

    Xin cảm ơn!

     
    3574 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #359474   28/11/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Thứ nhất, Theo quy định Tại Điều 22 Bộ luật lao động thì : " Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản, ốm đau, tai nạn lao động hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác."

    Tuy nhiên, cần phải xác định được công việc tại công ty bạn có phải là công việc có tính chất thường xuyên hay không thì mới xác định được công ty bạn có vi phạm luật lao động hay không.

    Trên thực tế có rất nhiều công ty sử dụng hình thức ký nhiều hợp động dưới 3 tháng với người lao động để không phải tham gia đóng BHXH cho người lao động. Những trường hợp này cũng rất khó xác định hành vi vi phạm và xử phạt.

    Thứ hai, Bộ luật lao động không có quy định về lương cho người học việc chỉ quy định lương tối thiểu khi thửu việc là bằng 85% mức lương của công việc đang làm, chính vì thế mức lương trong thời gian học việc sẽ được tính theo thỏa thuận giữa công ty và người lao động.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com