DanLuat 2015

HĐLĐ thời hạn 05 năm

Chủ đề   RSS   
  • #78471 12/01/2011

    asialaw

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2009
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 400
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 2 lần


    HĐLĐ thời hạn 05 năm

    Chào!

    Tôi xin hỏi trg hợp công ty tôi có ký HĐ lao động có thời hạn 05 năm với người lao động có được ko?

    Trg hợp này trong luật LĐ có quy định là chỉ tối đa là 03 năm nhưng bên tôi muốn ký HĐ có thời hạn dài hơn cho người lao động hưởng các quyền lợi nhiều hơn và muốn người lao động này làm việc tối thiểu là 05 năm cho công ty.

    Nếu ký HĐ 03 năm rồi chuyển sang HĐ ko xác định thời hạn thì công ty sợ rằng khi hết thời hạn 03 năm thì người lao động sẽ không làm việc nữa.

    Nếu ko ký đc HĐ 05 năm thì chúng tôi làm 01 cam kết đồng thời với người lao động khi ký HĐ là sau khi hết thời hạn 03 năm, người lao động phải ký tiếp 01 hợp đồng làm việc 02 năm nữa với công ty.

    Cam kết hoặc thỏa thuận đó có được pháp luật chấp nhận không? Nếu có điều luật nào quy định việc có thể có các cam kết như vậy thì mong chỉ giúp cụ thể điều luật đó!

    Cảm ơn!

    Cập nhật bởi asialaw ngày 12/01/2011 08:42:52 AM sai số

    Thành công là một quá trình chứ không phải đích đến!

     
    4371 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #78664   12/01/2011

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3145)
    Số điểm: 20464
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1044 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Cái nhà bạn này đã mệnh danh đến "Luật Châu Á" mà hỏi về vấn đề này thì cũng hơi "bị" lạ!?

    Dĩ nhiên quy định nào trái luật thì không phù hợp rồi. Cam kết trái luật cũng không chế tài người ta được, trừ trường hợp không thuộc điều chỉnh của pháp luật lao động mà do luật khác điều chỉnh (có lợi cho bạn).

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #78723   13/01/2011

    lsgiadinh
    lsgiadinh
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/08/2010
    Tổng số bài viết (86)
    Số điểm: 535
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 33 lần


    Xin chào Luật sư Cao Sỹ Nghịasialaw.

    Tôi hoàn toàn đồng ý với quan điểm của Ls Nghị về câu trả lời cho asialaw,

    Nhân đây xin được trao đổi và trích dẫn thêm một số quy định về vấn đề này như sau:

    Căn cứ vào đặc điểm, tính chất công việc thường xuyên lâu dài hay tạm thời?, thời hạn, thời điểm chấm dứt của công việc khi nào? có thể xác định được thời điểm kết thúc công việc hay không? Khi đó công ty sẽ áp dụng một trong các loại hợp đồng lao động (HĐLĐ) và phải tuân thủ đúng về mặt hình thức cũng như đảm bảo về nội dung của các loại HĐLĐ này theo quy định của pháp luật về lao động cụ thể tại:

    - Điều 27, 28, 29 Bộ luật Lao động đã sửa đổi, bổ sung (BLLĐ);

    - Điều 3, 4 Nghị định 44/2003/NĐ-CP ngày 09/05/2003 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của BLLĐ về HĐLĐ;

    - Mục I, Thông tư 21/2003/TT-BLĐTBXH ngày 22/09/2003 của Bộ Lao động, Thương binh và Xã hội về việc hướng dẫn thi hành một số điều của Nghị định số 44/2003/NĐ-CP ngày 09/05/2003 của Chính phủ về HĐLĐ (Thông tư 21/2003/TT-BLĐTBXH).

    Các điều khoản trên quy định về loại HĐLĐ, hình thức và nội dung HĐLĐ như sau:

    1. Loại HĐLĐ:

    - HĐLĐ không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng. HĐLĐ không xác định thời hạn áp dụng cho những công việc không xác định được thời điểm kết thúc hoặc những công việc có thời hạn trên 36 tháng;

    - HĐLĐ xác định thời hạn (1) là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng. HĐLĐ xác định thời hạn áp dụng cho những công việc xác định được thời điểm kết thúc trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng;

    - HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng (2) áp dụng cho những công việc có thể hoàn thành trong khoảng thời gian dưới 12 tháng hoặc để tạm thời thay thế người lao động bị kỷ luật chuyển làm công việc khác có thời hạn, người lao động tạm hoãn thực hiện HĐLĐ, người lao động nghỉ việc vì lý do khác và hợp đồng với người đã nghỉ hưu.

    Không được giao kết HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định mà thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ các trường hợp đã nêu trên.

    Khi HĐLĐ loại (1) và (2) hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày HĐLĐ hết hạn, hai bên phải ký kết HĐLĐ mới. Trong thời gian chưa ký được HĐLĐ mới, hai bên phải tuân theo HĐLĐ đã giao kết. Khi hết thời hạn 30 ngày mà không ký HĐLĐ mới, HĐLĐ đã giao kết trở thành HĐLĐ không xác định thời hạn. Trường hợp ký HĐLĐ mới là hợp đồng xác định thời hạn, thì chỉ được ký thêm một thời hạn không quá 36 tháng, sau đó nếu người lao động tiếp tục làm việc thì ký HĐLĐ không xác định thời hạn; nếu không ký thì đương nhiên trở thành HĐLĐ không xác định thời hạn.

    Riêng đối với người đã nghỉ hưu, hai bên được ký kết nhiều lần loại hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

    2. Hình thức HĐLĐ:

    HĐLĐ được ký kết bằng văn bản và phải được làm thành hai bản theo Mẫu số 1 kèm theo Thông tư 21/2003/TT-BLĐTBXH, mỗi bên giữ một bản.

    Đối với một số công việc có tính chất tạm thời mà thời hạn dưới 03 tháng hoặc đối với lao động giúp việc gia đình thì các bên có thể giao kết bằng miệng. Trong trường hợp giao kết bằng miệng, thì các bên đương nhiên phải tuân theo các quy định của pháp luật lao động (phải bảo đảm nội dung theo qui định tại khoản 1 Điều 29 của BLLĐ).

    3. Nội dung HĐLĐ:

    HĐLĐ phải có những nội dung chủ yếu sau đây: công việc phải làm, thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi, tiền lương, địa điểm làm việc, thời hạn hợp đồng, điều kiện về an toàn lao động, vệ sinh lao động và bảo hiểm xã hội đối với người lao động.

    Như vậy, theo các quy định nêu trên công ty bạn không được ký HĐLĐ có thời hạn 5 năm với người lao động.

    Trường hợp công ty bạn buộc người lao động ký cam kết, thỏa thuận kèm theo HĐLĐ với nội dung sau khi hết thời hạn 03 năm, người lao động phải ký tiếp 01 hợp đồng làm việc 02 năm nữa với công ty thì cam kết hoặc thỏa thuận này cũng không được pháp luật công nhận.

    Cho dù người lao động có đồng ý ký vào bản cam kết nêu trên thì cam kết này cũng không có giá trị pháp lý. Bởi vì thời hạn làm việc của người lao động chỉ bị ràng buộc theo thỏa thuận trong HĐLĐ thời hạn 36 tháng đã giao kết giữa hai bên, do đó khi HĐLĐ thời hạn 36 tháng này hết hạn thì HĐLĐ sẽ rơi vào trường hợp đương nhiên chấm dứt, vì vậy người lao động có quyền nghỉ mà không bị ràng buộc bởi văn bản cam kết, thỏa thuận ở trên đã ký với công ty.


    Hy vọng nội dung trả lời trên đây sẽ giải đáp phần nào thắc mắc của bạn,

    Nếu có điều chi chưa rõ hoặc cần trao đổi thêm vui lòng liên lạc lại theo địa chỉ email: lsgiadinh@gmail.com

    Thân mến chào bạn.

    _____________________

    Luật sư Phạm Hiếu Nghĩa

    Legal Vietnam Law Office

    Cập nhật bởi lsgiadinh ngày 13/01/2011 03:39:23 AM
     
    Báo quản trị |  
  • #78735   13/01/2011

    asialaw
    asialaw

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2009
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 400
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 2 lần



    Cảm ơn các LS!

    Thành công là một quá trình chứ không phải đích đến!

     
    Báo quản trị |  
  • #78987   14/01/2011

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1480 lần


    Xin chào các LS,

        Để làm rõ thêm, em đặt trường hợp như bên dưới, nhờ các ngài giúp đỡ.

        Như vậy, nếu cty vẫn ký HĐLĐ có thời hạn 5 năm với NLĐ mà không bị cơ quan quản lý phát hiện thì khi có tranh chấp lao động, thời hạn của HĐLĐ này được xem là như thế nào và tính hiệu lực của nó.

        Xin cám ơn.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
  • #79007   14/01/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13097)
    Số điểm: 90414
    Cảm ơn: 2962
    Được cảm ơn 4575 lần
    SMod

    Theo tôi nghĩ thì hợp đồng ký với thời hạn 5 năm là hợp đồng vô hiệu, như vậy trường hợp này coi như NLĐ đang làm việc theo hợp đồng không xác định thời hạn.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (14/01/2011)
  • #79014   14/01/2011

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1480 lần


    Cám ơn bạn #33cccc;">ntdieu. Tôi đồng ý với trả lời của bạn. Chúc khỏe nhé.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-