DanLuat 2015

HĐLĐ không xác định thời hạn

Chủ đề   RSS   
  • #259680 07/05/2013

    toml66

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/04/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    HĐLĐ không xác định thời hạn

    Tôi đang ký HĐLĐ không xác định thời hạn.

    Đột nhiên công ty giải quyết chế độ nghỉ việc cho tôi, bao gồm trợ cấp thôi việc, tiền lương 45 ngày (thay vì phải làm tiếp 45 ngày trước khi nghỉ).

    Tôi không đồng ý, tôi muốn được tiếp tục làm nhưng công ty vẫn cho tôi nghỉ việc, tiền trả đầy đủ.

    - Xin hỏi, công ty làm vậy có đúng không?

    - Tôi có được quyền quay trở lại làm không?

    Mong được hồi âm.

    Xin cám ơn.

     
    3797 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #259692   07/05/2013

    lthuhang
    lthuhang
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/05/2013
    Tổng số bài viết (126)
    Số điểm: 1300
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 41 lần


    trước tiên mình xin hỏi là khi công ty giải quyết cho bạn nghỉ việc thì có nói lí do vì sao không?

    thứ hai theo như dữ kiện mình cho rằng đây là trường hợp người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng trái luật (điều 41 BLLĐ 2012) vi phạm cả lí do đơn phương và thời hạn báo trước (Điều 38 Bộ luật lao động 1994 nay là Bộ luật lao động 2012).

    theo khoản 1 Điều 42  BLLĐ 2012 thì người sử dụng lao động phải nhận người lao động tở lại làm việc theo như hợp đồng đã giao kết, phải trả lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong những ngày người lao động không được làm việc cộng với ít nhất 2 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

    (hiện tại Bộ luật lao động 2012 đã có hiệu lực từ 1/5/2013)

     
    Báo quản trị |  
  • #259693   07/05/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3725 lần


    Chào bạn!

    Cty muốn chấm dứt HĐLĐ với bạn phải có lý do theo quy định, cụ thể:

    Điều 38. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động

    1. Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:

    a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

    b) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên tục đối với người làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, đã điều trị 06 tháng liên tục, đối với người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và quá nửa thời hạn hợp đồng lao động đối với người làm theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa hồi phục.

    Khi sức khỏe của người lao động bình phục, thì người lao động được xem xét để tiếp tục giao kết hợp đồng lao động;

    c) Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của pháp luật, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;

    d) Người lao động không có mặt tại nơi làm việc sau thời hạn quy định tại Điều 33 của Bộ luật này.

    2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước:

    a) Ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

    b) Ít nhất 30 ngày đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn;

    c) Ít nhất 03 ngày làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này và đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

    Nếu không có lý do trên, việc đơn phương chấm dứt HĐLĐ của cty đối với bạn sai quy định, bạn có thể yêu cầu Công đoàn Cty giải quyết, nếu Công đoàn không có/không giải quyết thỏa đáng thì bạn khiếu nại đến Liên đoàn lao động quận/huyện, nếu vẫn không giải quyết được thì bạn khởi kiện.

    Thân./.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #259768   07/05/2013

    ttpthuy
    ttpthuy
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2011
    Tổng số bài viết (454)
    Số điểm: 3284
    Cảm ơn: 96
    Được cảm ơn 200 lần


    Còn mình thì sẽ nhận tiền nghỉ luôn chứ chẳng muốn ở lại làm cho doanh nghiệp này. Mình biết có người còn đòi cả trợ cấp mất việc ít nhất là 2 tháng lương nữa đấy. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ttpthuy vì bài viết hữu ích
    ntdieu (07/05/2013)
  • #259787   07/05/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13494)
    Số điểm: 93051
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Nếu tôi gặp trường hợp này, tôi cũng sẽ cư xử giống như ttpthuy

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    ttpthuy (08/05/2013)
  • #259853   08/05/2013

    toml66
    toml66

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/04/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty có báo ngày hôm trước là sẽ cho nghỉ việc (thay vì phải làm thêm 45 ngày thì công ty trả lương luôn 45 ngày, khỏi làm). Ngày hôm sau tôi được mời lên lãnh tiền và ra về.

    Còn về lý do thì:

    - Do tôi không họp giao ban (nhưng cách đây khoảng 3 năm tôi có nộp đơn xin không họp giao ban để đưa con đi học và đã được duyệt). Cái này thì tôi chống chế được và tôi cũng chẳng muốn họp giao ban vì chẳng có gì quan trọng đối với công nhân.

    - Hay rời khỏi chỗ làm việc khi không có yêu cầu và nói chuyện nhiều không tập trung (tôi có bị nhắc nhở vài lần, nhưng sau này không thấy nhắc nhở nữa). Việc này thì tôi chịu.

    Do vậy, công ty không muốn hợp tác với tôi nữa.

    Tôi nghĩ cũng chẳng có gì lớn, tôi chỉ tò mò làm như vậy có đúng hay không thôi. Dù gì cũng do tôi nên mới như vậy.

    Xin cám ơn.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-