DanLuat 2015

HĐLĐ không thời hạn muốn xin nghỉ việc không làm 45 ngày có đc hưởng BHTN không?!

Chủ đề   RSS   
  • #367354 12/01/2015

    bexitrum

    Female
    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:31/12/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    HĐLĐ không thời hạn muốn xin nghỉ việc không làm 45 ngày có đc hưởng BHTN không?!

    Chào luật sư!! E tham gia vào làm ở cty ngày 01/03/2010 và đã ký HĐLĐ không thời hạn hơn 2 năm nay rồi nếu bây giờ e xin nghỉ không làm nữa vậy e có lãnh đc lương tháng 13 và đc hưởng BHTN không ạ
     
    2051 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #369380   28/01/2015

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1059 lần


    Thứ nhất bạn xem lại trong thỏa thuận về lương tháng 13 là như thế nào?

    Thường thì sẽ căn cứ vào doanh thu của năm và đánh giá năng lực làm việc của bạn xem có đạt hay không mới ra quyết định thưởng.

    Về BHTN:

    Điều 49. Điều kiện hưởng

    Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

    1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

    a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

    b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

    2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

    3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

    4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

    Luật việc làm 2013

    Nếu bạn chấm dứt HĐLĐ không báo trước 45 ngày đúng quy định mà NSDLĐ không đồng ý thì xem là trái pháp luật và sẽ không được hưởng

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-