DanLuat 2015

HDLD hết hạn cty vẫn ký tiếp, vậy có cần phải thông báo trước 15 ngày

Chủ đề   RSS   
  • #304517 31/12/2013

    phamtuanh81

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/12/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    HDLD hết hạn cty vẫn ký tiếp, vậy có cần phải thông báo trước 15 ngày

    Xin chào luật sư.

    Căn cứ điều 47 về trách nhiệm NSDLD khi chấm dứt HDLD, thì phải thông báo ít nhất 15 ngày trước khi thời hạn HD kết thúc.

    Áp dụng với trường hợp không ký tiếp HDLD.

    Nếu như công ty vẫn tiếp tục ký HD với người lao động có cần phải thông báo về thời gian hết hạn HDLD không ?

    Kính mong luật sư trả lời giúp

    Xin cảm ơn

     

     

     

     

     

     

     

     

     

     
    2339 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #304535   31/12/2013

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định tại Điều 47 của BLLĐ thì người sử dụng lao động  chỉ cần phải báo trước 15 ngày thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động.

    Bởi vậy, Trong trường hợp các bên tiếp tục ký kết hợp đồng lao động thì không cần phải thông báo trước vì nếu NLĐ vẫn tiếp tục làm việc thì HĐLĐ sẽ không chấm dứt. Bạn cần xác định rõ muốn tiếp tục ký kết với NLĐ dạng hợp đồng xác định thời hạn hay không xác định thời hạn.

    Theo quy định tại Khoản 2 Điều 22 BLLĐ thì:

    2. Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng.

    Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 01 lần, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    hadong92 (31/12/2013)

0 Thành viên đang online
-