HĐLĐ có thời hạn sau khi kết thúc thử việc được tính từ thời gian nào?

Chủ đề   RSS   
  • #551691 14/07/2020

    Lien9421

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    HĐLĐ có thời hạn sau khi kết thúc thử việc được tính từ thời gian nào?

    Chào luật sư

    Một lao động vào công ty thử việc từ 01/03/2020 đến 30/04/2020 là hết hạn thử việc. Cho em hỏi là sau khi người lao động hết 2 tháng thử việc và được công ty thông qua, trở thành nhân viên chính thức thì thời gian bắt đầu ghi trong hợp đồng lao động sẽ là 01/03/2020 - 28/02/2021 (nghĩa là sẽ bao gồm cả 2 tháng thử việc) hay từ 01/05/2020 - 30/04/2021 ( không bao gồm thời gian thử việc) 

    Xin luật sư giải đáp thắc mắc giúp em ạ. 

    Cập nhật bởi Lien9421 ngày 14/07/2020 07:15:35 PM
     
    442 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Lien9421 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/07/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #551764   15/07/2020

    LuatsuPhamThanhHuu
    LuatsuPhamThanhHuu
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2020
    Tổng số bài viết (153)
    Số điểm: 1159
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 198 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Nếu công ty ký hợp đồng lao động có thời hạn 12 tháng với nhân viên này thì thời gian của hợp đồng lao động tính từ ngày 01/5/2020 nhé bạn.

    Luật sư Phạm Thanh Hữu, Đoàn Luật sư TP. Hồ Chí Minh

    Email: LuatSuPhamThanhHuu@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn LuatsuPhamThanhHuu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/07/2020) Lien9421 (16/07/2020)
  • #551765   15/07/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1319)
    Số điểm: 7629
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 810 lần
    Lawyer

    Thông thường, trước khi tiến hành ký kết hợp đồng lao động, người sử dụng lao động và người lao động thường giao kết hợp đồng thử việc. Trước khi giao kết hợp đồng lao động, người sử dụng lao động và người lao động có thể thỏa thuận về việc làm thử, quyền, nghĩa vụ của hai bên trong thời gian thử việc. Đây là giai đoạn quyết định khả năng được tuyển dụng chính thức của người lao động và quyết định sự hợp tác, gắn bó lâu dài giữa người lao động với người sử dụng lao động. Về giao kết hợp đồng thử việc (Điều 26 Bộ luật Lao động 2012) quy định: Nếu người sử dụng lao động và người lao động có thỏa thuận về việc làm thử thì các bên có thể giao kết hợp đồng thử việc.

    Tại điều 29 luật lao động quy định:

    Điều 29. Kết thúc thời gian thử việc

    1. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động.

    Sau khi thử việc đạt yêu cầu thì luật buộc người sử dụng lao động phải giao kết Hợp đồng lao động chứng tỏ Hợp đồng thử việc và Hợp đồng lao động là khác nhau.

    Như vậy, lao động vào công ty thử việc từ 01/03/2020 đến 30/04/2020 là hết hạn thử việc, sau khi người lao động hết 2 tháng thử việc và được công ty thông qua, trở thành nhân viên chính thức thì thời gian bắt đầu ghi trong hợp đồng lao động sẽ là 01/05/2020 - 30/04/2021 (không bao gồm thời gian thử việc)

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/07/2020) Lien9421 (16/07/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/