HĐLĐ có thời hạn 12 tháng có được lồng ghép với hợp đồng thử việc không ạ?

Chủ đề   RSS   
  • #552002 17/07/2020

    ledangkhoa311

    Sơ sinh

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:15/07/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    HĐLĐ có thời hạn 12 tháng có được lồng ghép với hợp đồng thử việc không ạ?

    Con chào luật sư ạ.
     
    Luật sư cho con hỏi con về hợp đồng lao động xác định thời hạn là 12 tháng. Khi ký kết hợp đồng với người lao động với công việc khác có thời gian thử việc không quá 06 ngày.
     
    Điều 1: Thời hạn và công việc hợp đồng
     
    Loại hợp đồng lao động: Hợp đồng lao động có thời hạn: 12 tháng
     
    - Từ ngày 01 tháng 07 năm 2020 đến ngày: 01 tháng 07 năm 2021.
     
    - Thử việc từ ngày: 25 tháng 06 năm 2020 đến 30 tháng 06 năm 2020.
     
    Hay là:
     
    - Từ ngày 01 tháng 07 năm 2020 đến ngày: 01 tháng 07 năm 2021.
     
    - Thử việc từ ngày: 01 tháng 07 năm 2020 đến ngày 06 tháng 07 năm 2020.
     
    Và như vậy có phù hợp với Luật Lao Động không ạ?
     
    Con xin cảm ơn luật sư ạ.
     
    594 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ledangkhoa311 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (17/07/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #552033   17/07/2020
    Được đánh dấu trả lời

    Chào bạn.

    Căn cứ khoản 1, điều 29 Bộ luật Lao động 2012 " Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động"

    Khi ký kết hợp đồng lao động xác định thời hạn 12 tháng tính từ ngày 01/7/2020 đến 01/7/2021, thì được tính là thời gian hợp đồng lao động chính thức.

    Như vậy thời gian thử việc phải tính là thời gian trước đó.

    Trong thời gian thử việc:

    - Mỗi bên có quyền hủy bỏ thỏa thuận thử việc mà không cần báo trước...

    - Tiền lương trả trong thời gian thử việc ít nhất bằng 80% mức lương của công việc đó.

    Do vậy không thể lồng ghép được

    Chúc ban thành công

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Chieuluatsu vì bài viết hữu ích
    ledangkhoa311 (20/07/2020)
  • #552280   20/07/2020

    ledangkhoa311
    ledangkhoa311

    Sơ sinh

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:15/07/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Dạ em xin cảm ơn Luật sư ạ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ledangkhoa311 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/07/2020)
  • #552330   20/07/2020

    Chào bạn. Theo Điểm b Khoản 1 Điều 22 Bộ luật lao động 2012 thì “hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng”. Vậy nên không thể gộp chung thời gian thử việc vào thời gian ký hợp đồng chính thức. Tiền lương trong thời gian thử việc phải bằng ít nhất 85% mức lương của công việc đó theo Điều 28 Bộ luật lao động 2012.

     
    Báo quản trị |  
  • #553531   30/07/2020

    Nếu mà theo quy định mới tại Bộ luật lao động 2019 thì bạn thực hiện theo cách nào cũng được, vì chỉ cần thời hạn dưới 36 tháng thì sẽ gọi chung hết là hợp đồng xác định thời hạn nên sẽ không ảnh hưởng gì. Tuy nhiên, theo quy định tại Bộ luật lao động 2012 thì như vậy là không được. Hợp đồng có thời hạn dưới 12 tháng thì được xác định là hợp đồng mùa vụ. Đối với hợp đồng mùa vụ thì không được thử việc. Do đó nếu thỏa thuận thử việc 6 ngày như vậy là không đúng.

     

     
    Báo quản trị |