DanLuat 2015

HĐ thuê nhà vô hiệu - người đi thuê chỉ có lợi mà không có thiệt?

Chủ đề   RSS   
  • #523033 10/07/2019

    htham2501
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/06/2019
    Tổng số bài viết (122)
    Số điểm: 775
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 55 lần


    HĐ thuê nhà vô hiệu - người đi thuê chỉ có lợi mà không có thiệt?

    Mình gặp một trường hợp thế này:

    - Bên A thuê nhà của bên B thời hạn 5 năm kể từ 1/1/2019, thanh toán 12 tháng/lần vào đầu kỳ thanh toán.

    - Giả sử tới 30/6/2019 Hợp đồng bị toà án tuyên vô hiệu, vậy Bên A sẽ phải thanh toán tới ngày nào và trả lại nhà thuê vào ngày nào, Bên A có lấy lại được toàn bộ khoản tiền đã thanh toán trước không?

    -----------

    Khi Hợp đồng bị tòa án tuyên vô hiệu thì hiển nhiên theo quy định các bên phải hoàn trả cho nhau những gì đã nhận (Khoản 2 Điều 131 Bộ luật dân sự 2015), thế nhưng luật chúng ta lại không quy định là khi nào trả? vậy trên thực tế thì hoàn trả khi nào thì được cho là phù hợp?

    Trong trường hợp thuê nhà như trên, bên thuê nhà đã trả tiền thê 12 tháng nhưng mới sử dụng 6 tháng thì bị tuyên vô hiệu, mà vô hiệu thì sẽ khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận. Nếu vậy:

    1. A sẽ phải trả lại nhà cho B
    2. B sẽ phải trả lại tiền thuê nhà cho A

    Rõ ràng vì sau khi thuê nhà 6 tháng thì căn nhà vẫn vậy, vẫn ở nguyên đó, có chăng là thay đổi màu sắc nhưng rất khó nhận biết, như vậy, A trả căn nhà lại và được nhận lại toàn số tiền đã thuê nhà đã đưa cho B, thật sự A quá được lợi.

    Nếu áp theo luật mà sử thì mình thấy như vậy, không biết trên thực tế tòa án thường phân sử như thế nào nhỉ? 

     

    Cập nhật bởi htham2501 ngày 10/07/2019 11:17:28 CH
     
    247 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn htham2501 vì bài viết hữu ích
    enychi (12/07/2019) ThanhLongLS (11/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #523084   11/07/2019

    Nghe thì có vẻ đơn giản như chuyện hôn người khác 1 cái rồi ra tòa tuyên bố vô hiệu, mỗi người trao trả cho nhau những gì đã nhận nhỉ ^^. Mình ngày xưa thời đi học cũng nghĩ về vấn đề này, nó sẽ như thế nào nhỉ. Đến giờ, mặc dù vẫn chưa được xem một bản án nào giống câu chuyện như trên nhưng mình đã có câu trả lời. Theo bạn thì ‘hai bên hoàn trả nhau những gì đã nhận’: bên B trả tiền đã nhận của A, nhưng bên B đã nhận ‘ những ngày được sống trong căn nhà thuê’ thì trả cho A như thế nào? Không trả được đúng không, vậy thì giá trị đó được quy ra lại thành tiền và A phải trả cho B số tiền đó. Và số tiền đó được tính dựa trên hợp đồng mà A đã ký với B, vậy là hòa. Như vậy xét cho cùng kết quả của ‘tuyên bố hợp đồng vô hiệu’ và’ chấm dứt hợp đồng’ trong trường hợp này không khác nhau là mấy.

     

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn lqc2010 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/07/2019) enychi (12/07/2019)
  • #523117   12/07/2019

    enychi
    enychi
    Top 500
    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/06/2019
    Tổng số bài viết (87)
    Số điểm: 495
    Cảm ơn: 175
    Được cảm ơn 50 lần


    Tôi quan tâm đến nội dung này, hy vọng nhận được nhiều ý kiến từ các thành viên khác.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn enychi vì bài viết hữu ích
    thoangnet (13/07/2019)
  • #523135   13/07/2019

    htdat29
    htdat29
    Top 500
    Male
    Mầm

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2016
    Tổng số bài viết (81)
    Số điểm: 615
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 27 lần


    Thật chất khi A thuê nhà là A đang mua quyền sử dụng căn nhà của B chứ không phải mua nhà của B => khi hợp đồng vô hiệu, 2 bên phải trả hoàn trả cho nhau những gì đã nhận => A trả lại cho B quyền sử dụng, B trả lại cho A tiền. Nhưng A đã có quyền sử dụng căn nhà trong 06 tháng, vậy làm sao để trả? => quy ra thành tiền, số tiền bao nhiêu thì sẽ dựa vào hợp đồng đã ký.

    Chứ không có chuyện trả lại căn nhà là xong đâu :v

    Mà câu trả lời này cũng chỉ là tương đối, nó còn phụ thuộc vào nguyên nhân hợp đồng này bị tuyên vô hiệu là gì.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn htdat29 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (13/07/2019)