DanLuat 2015

hậu quả pháp lý khi tuyên bố 1 người mất tích

Chủ đề   RSS   
  • #349752 12/10/2014

    anhnamdk123

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/10/2014
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 390
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    hậu quả pháp lý khi tuyên bố 1 người mất tích

    cho em hỏi về trường hợp này với ạ: anh Phạm Hồng Lĩnh sinh năm 1976 ở thị xã Thái Hòa, Nghệ An đi khỏi địa phương từ tháng 1/2010 không rõ anh đang ở đâu và làm gì. Đến ngày 4/01/2012 chị Phạm Thị Nhàn vợ anh Lĩnh đã làm đơn đề nghị để tuyên bố chồng mình mất tích và đã có tìm kiếm trong vòng 4 tháng nhưng không có kết quả. Hai anh chị có một con là Phạm Thảo Mai sinh năm 2001 nhận xét: các điều kiện áp dụng tuyên bố mất tích trong trường hợp trên. Những ai bị ảnh hưởng đến lợi ích và bị ảnh hưởng như thế nào khi cá nhân bị tuyên bố mất tích trong trường hợp trên? giả sử anh Phạm Hồng Lĩnh bị tuyên bố mất tích là bên thế chấp đồng thời là người vay tiền của ngân hàng thì ngân hàng có đòi nợ khi đến hạn được không?
     
    3492 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #350042   14/10/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1247 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Bạn có thể tham khảo các quy định của Bộ luật Dân sự về “tuyên bố một người mất tích”. Cụ thể:

    Khi một người biệt tích hai năm liền trở lên, mặc dù đã áp dụng đầy đủ các biện pháp thông báo, tìm kiếm theo quy định của pháp luật tố tụng dân sự nhưng vẫn không có tin tức xác thực về việc người đó còn sống hay đã chết thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan, Toà án có thể tuyên bố người đó mất tích. Thời hạn hai năm được tính từ ngày biết được tin tức cuối cùng về người đó; nếu không xác định được ngày có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của tháng tiếp theo tháng có tin tức cuối cùng; nếu không xác định được ngày, tháng có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của năm tiếp theo năm có tin tức cuối cùng.

    Nếu anh Lĩnh thế chấp vay tài sản của Ngân hàng thì theo quy định tại Điều 77 Bộ luật dân sự, người quản lý tài sản của anh Lĩnh có quyền sau đây “Trích một phần tài sản của người vắng mặt để thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng, nghĩa vụ thanh toán nợ đến hạn của người vắng mặt”.

    Tuy nhiên, theo tôi đây là tình huống bài tập của bạn, bạn nên trực tiếp nghiên cứu và nếu có vấn đề thực sự chưa rõ ràng thì đưa câu hỏi để mọi người cùng thảo luận.

    Thân!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #350080   14/10/2014

    anhnamdk123
    anhnamdk123

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/10/2014
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 390
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    thời gian như trên đã tính đủ 2 năm chưa ạ

    Theo e nghĩ .a đi từ 1/2010 .đề bài ko cho ngày cụ thể.vậy theo qđ bộ luật dân sự nếu không xác định được ngày có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của tháng tiếp theo tháng có tin tức cuối cùng.cho nên ngày tính từ đầu là 1/2/2010 đến ngày 4/1/2012 là không đủ 2 năm .vậy có được tuyên bố mất tích không ạ. hơn nữa , tuy chị đã tìm kiếm trong vòng 4 tháng nhưng việc thông báo chưa được đăng lên báo hàng ngày của trung ương trong 3 số liên tiếp và phát sóng trên đài phát thanh hoặc đài truyền hình trung ương trong 3 ngày liên tiếp (điều 328 bộ luật tố tụng ds ) . xin luật sư giải đáp giúp e ạ. trân trọng
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com

0 Thành viên đang online
-