Hậu quả pháp lý khi người thân mượn thẻ BHYT đi khám, chữa bệnh

Chủ đề   RSS   
  • #535265 18/12/2019

    Limma
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2019
    Tổng số bài viết (116)
    Số điểm: 1075
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 138 lần


    Hậu quả pháp lý khi người thân mượn thẻ BHYT đi khám, chữa bệnh

    Thẻ bảo hiểm y tế được cấp cho người tham gia bảo hiểm y tế và làm căn cứ để được hưởng các quyền lợi về bảo hiểm y tế theo quy định và mỗi người chỉ được cấp một thẻ bảo hiểm y tế. Vậy có được cho người thân mượn thẻ BHYT để khám, chữa bệnh hay không? nếu không thì hậu quả pháp lý của hành vi này nếu phát hiện thì bị xử lý như thế nào? mời các bạn tham khảo bài viết sau:

    1. Có được cho người thân mượn thẻ BHYT để tham gia khám bệnh không?

    Căn cứ Điều 37 Luật BHYT 2008 quy định như sau:

    “Điều 37. Nghĩa vụ của người tham gia bảo hiểm y tế

    1. Đóng bảo hiểm y tế đầy đủ, đúng thời hạn.

    2. Sử dụng thẻ bảo hiểm y tế đúng mục đích, không cho người khác mượn thẻ bảo hiểm y tế.

    ….”

    Như vậy, Luật đã quy định rất rõ thẻ BHYT được cấp cho người tham gia và đủ điều kiện hưởng. Do đó, phải sử dụng đúng mục đích không cho người khác mượn thẻ BHYT (Người khác ở đây bao gồm cả người thân)

    2. Hậu quả pháp lý khi cho người thân mượn thẻ BHYT để khám bệnh.

    * Về hành chính:

    Căn cứ khoản 2 Điều 65 Nghị định 176/2013/NĐ-CP quy định như sau:

    “2. Phạt tiền đối với hành vi cho người khác mượn thẻ bảo hiểm y tế hoặc sử dụng thẻ bảo hiểm y tế của người khác trong khám bệnh, chữa bệnh theo một trong các mức sau đây:

    a) Từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với trường hợp vi phạm nhưng chưa làm thiệt hại đến quỹ bảo hiểm y tế;

    b) Từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với trường hợp vi phạm làm thiệt hại đến quỹ bảo hiểm y tế”

    Theo đó, hành vi cho người khác mượn thẻ bảo hiểm để đi khám chữa bệnh là trái với quy định của pháp luật nếu vi phạm có thể sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính từ 500.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

    Ngoài ra, người vi phạm phải thực hiện việc khắc phục hậu quả như sau:

    - Buộc hoàn trả số tiền đã được quỹ bảo hiểm y tế chi trả vào tài khoản thu của quỹ bảo hiểm y tế đối với hành vi làm thiệt hại đến quỹ bảo hiểm y tế;

    - Buộc người sử dụng thẻ bảo hiểm y tế hoàn trả toàn bộ chi phí khám bệnh, chữa bệnh đã được quỹ bảo hiểm y tế chi trả vào tài khoản thu của quỹ bảo hiểm y tế đối với hành vi quy định tại làm thiệt hại đến quỹ bảo hiểm y tế;

    * Về Hình sự:

    Căn cứ Điều 215 Bộ luật hình sự 2015 quy định thì người nào sử dụng thẻ BHYT của người khác trong khám chữa bệnh hưởng chế độ BHYT trái quy định thì bị phạt từ 20 đến 100 triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 2 năm hoặc phạt tù từ 3 tháng đến 2 năm.

    Bên cạnh đó, nếu phạm tội có tổ chức, tính chuyên nghiệp hoặc sử dụng thủ đoạn tinh vi xảo quyệt thì người phạm tội cũng có thể bị phạt tiền từ 100 đến 200 triệu đồng hoặc phạt tù từ 1 đến 5 năm.

    - Chiếm đoạt hoặc gây thiệt hại từ 500 triệu đồng trở lên người vi phạm có thể bị phạt tù từ 5 đến 10 năm.
     
    - Ngoài ra, Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10 đến 100 triệu đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.
     
    Cụ thể quy định như sau:

    "1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, chiếm đoạt tiền bảo hiểm y tế từ 10.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng hoặc gây thiệt hại từ 20.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng mà không thuộc trường hợp quy định tại một trong các điều 174, 353 và 355 của Bộ luật này, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm:

    a) Lập hồ sơ bệnh án, kê đơn thuốc khống hoặc kê tăng số lượng hoặc thêm loại thuốc, vật tư y tế, dịch vụ kỹ thuật, chi phí giường bệnh và các chi phí khác mà thực tế người bệnh không sử dụng;

    b) Giả mạo hồ sơ, thẻ bảo hiểm y tế hoặc sử dụng thẻ bảo hiểm y tế được cấp khống, thẻ bảo hiểm y tế giả, thẻ đã bị thu hồi, thẻ bị sửa chữa, thẻ bảo hiểm y tế của người khác trong khám chữa bệnh hưởng chế độ bảo hiểm y tế trái quy định"

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 100.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Có tính chất chuyên nghiệp;

    c) Chiếm đoạt tiền bảo hiểm y tế từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng;

    d) Gây thiệt hại từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng;

    đ) Dùng thủ đoạn tinh vi, xảo quyệt;

    e) Tái phạm nguy hiểm.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm:

    a) Chiếm đoạt tiền bảo hiểm y tế 500.000.000 đồng trở lên;

    b) Gây thiệt hại 500.000.000 đồng trở lên.

    4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

    Cập nhật bởi Limma ngày 19/12/2019 08:16:07 SA
     
    1614 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Limma vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/12/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận