HẬU QUẢ DO QUYẾT ĐỊNH SA THẢI NGƯỜI LAO ĐỘNG TRÁI LUẬT

Chủ đề   RSS   
  • #240039 17/01/2013

    chiakihlu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/01/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    HẬU QUẢ DO QUYẾT ĐỊNH SA THẢI NGƯỜI LAO ĐỘNG TRÁI LUẬT

    Tôi làm việc cho một Công ty liên doanh X theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn.Vì sắp tới gia đình tôi phải chuyển vào Sài Gòn sinh sống, nên tôi đang có ý định thông báo trước cho công ty về việc xin nghỉ làm. Tuy nhiên, do công ty không muốn khi chấm dứt hợp đồng với tôi mà phải trả một khoản trợ cấp cho tôi (vì thu nhập hàng tháng của tôi 8 triệu đồng/tháng) nên đã quyết định sa thải trước khi tôi làm thủ tục thông báo trước 45 ngày cho công ty. Xin hỏi luật sư, công ty tôi làm như vậy có đúng không? Pháp luật hiện hành quy định như thế nào về vấn đề này? Tôi sẽ được hưởng quyền lợi gì khi tôi không làm việc tại công ty nữa?

     
    15308 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chiakihlu vì bài viết hữu ích
    codua (18/01/2013)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #240150   18/01/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Trường hợp sa thải người lao động trái pháp luật thì theo điều 41 Bộ luật lao động thì Người sử dụng phải nhận người lao động lại làm việc, trả tiền lương cho người lao động cho những ngày không được làm việc và trả 2 tháng tiền lương và phụ cấp nếu có.

    Ngoài ra hai bên còn thỏa thuận về việc đền bù khác nếu có trong trường hợp người lao động không muốn trở lại làm việc được nữa.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #240184   18/01/2013

    codua
    codua

    Male
    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2010
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2 lần


    Bạn chưa nói rõ Cty sa thải bạn vì lý do gì và quá trình sa thải, có thể họ vẫn làm đúng luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #240263   18/01/2013

    newvisionlaw1
    newvisionlaw1

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/01/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


     

    Khoản 1 Điều 85 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Bộ luật Lao động ngày 02/04/2002 quy định: “1-Hình thức xử lý kỷ luật sa thải chỉ được áp dụng trong những trường hợp sau đây:

    a) Người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, tiết lộ bí mật công nghệ, kinh doanh hoặc có hành vi khác gây thiệt hại nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của doanh nghiệp;

    b) Người lao động bị xử lý kỷ luật kéo dài thời hạn nâng lương, chuyển làm công việc khác mà tái phạm trong thời gian chưa xoá kỷ luật hoặc bị xử lý kỷ luật cách chức mà tái phạm;

    c) Người lao động tự ý bỏ việc năm ngày cộng dồn trong một tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong một năm mà không có lý do chính đáng”.

    Như vậy, nếu bạn không thuộc một trong các trường hợp nêu trên thì công ty bạn không được quyền sa thải bạn, và công ty bạn phải huỷ bỏ quyết định sa thải, xin lỗi công khai, khôi phục danh dự và mọi quyền lợi vật chất cho bạn: “Khi cơ quan có thẩm quyền kết luận về quyết định xử lý của người sử dụng lao động là sai, thì người sử dụng lao động phải huỷ bỏ quyết định đó, xin lỗi công khai, khôi phục danh dự và mọi quyền lợi vật chất cho người lao động”(Điều 94 Bộ luật Lao động).

    Khoản 1 Điều 41 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Bộ luật Lao động ngày 02/04/2002 quy định: “1-Trong trường hợp người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật thì phải nhận người lao động trở lại làm công việc theo hợp đồng đã ký và phải bồi thường một khoản tiền tương ứng với tiền lương và phụ cấp lương (nếu có) trong những ngày người lao động không được làm việc cộng với ít nhất hai tháng tiền lương và phụ cấp lương (nếu có). Trong trường hợp người lao động không muốn trở lại làm việc, thì ngoài khoản tiền được bồi thường quy định tại đoạn 1 khoản này, người lao động còn được trợ cấp theo quy định tại Điều 42 của Bộ luật này”. Mặt khác, Khoản 1 Điều 42 Bộ luật Lao động quy định: “1- Khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động đã làm việc thường xuyên trong doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức từ một năm trở lên, người sử dụng lao động có trách nhiệm trợ cấp thôi việc, cứ mỗi năm làm việc là nửa tháng lương, cộng với phụ cấp lương, nếu có”.

    Đối chiếu với các quy định trên, thì bạn sẽ được hưởng một khoản tiền tương ứng với tiền lương và phụ cấp lương (nếu có) trong những ngày bạn không được làm việc cộng với ít nhất hai tháng tiền lương và phụ cấp lương (nếu có); và được hưởng trợ cấp thôi việc, cứ mỗi năm làm việc là nửa tháng lương, cộng với phụ cấp lương, nếu có (nếu bạn không muốn làm việc tại công ty).

     

     

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 18/01/2013 08:18:27 CH cắt bớt phần quảng cáo
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn newvisionlaw1 vì bài viết hữu ích
    codua (26/01/2013)
  • #240468   19/01/2013

    codua
    codua

    Male
    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2010
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2 lần


    Nói chung bộ luật lao động không công bằng.

    Đã là HĐLĐ nhưng bất kể bên nào đơn phương chấm dứt HĐLD (đúng luật) thì NLĐ đều được hưởng trợ cấp thôi việc.

    Người lao động có quyền thôi việc vì lý do cá nhân - tức là thích thôi lúc nào thì báo cho người SDLĐ (số ngày báo trước theo qui đinh của từng loại HĐ)

    Người SDLĐ không có cơ hội nào để bắt NLĐ nghỉ việc. Theo đó bị ép buộc ký HĐLĐ với thời hạn không xác định với NLĐ rất chặt (sau 2 lần có thời hạn). Sau đó, với HĐLĐ với thời hạn không xác định thì hầu như không có cơ hội cho nghỉ việc nếu NLĐ không vi phạm. Các cợ hội khác là Thiên tại, Hoả hoạn, Giải thể và Đổi mới công nghệ. Riêng đổi mới công nghệ thì thỉ tục cũng rất phức tạp.

    May là Bộ luật lao động năm 2012 áp dụng tù tháng 5/2013 có thêm 1 cơ hội là vì lý do kinh tế (bổ sung cho điều 44).

    Nói chung người SDLĐ giống như nông dân, Tìm việc, đầu tư công sức, thuê người làm, nếu kết quả tốt thì có lợi nhuận, nếu kết quả không tốt hoặc kinh tế khó khăn không có việc thì ngoài lỗ còn phải trả lương cho người chơi (không cho thôi việc được) hoặc trả trợ cấp thôi việc ... (Giống nông dân đầu tắt mặt tối, được mùa mất giá - được giá mất mùa, rủi gần ngày thu hoạch mà có bão, mưa.. là thu không đủ trả giống má, thuỷ lợi.. )

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn codua vì bài viết hữu ích
    ntdieu (19/01/2013)
  • #241003   22/01/2013

    Tienphat032
    Tienphat032

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2012
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 530
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 39 lần


    Chào bạn codua!

    Tôi thừa nhận là Bộ Luật Lao động hiện hành có một số quy định có lợi cho người lao động. Nhưng Tôi thiết nghĩ bạn nên có cái nhìn thực tế hơn. Bộ Luật Lao động quy định như vậy là có lý do của nó. Trong quan hệ lao động giữa người sử dụng lao động và người lao động thì bên yếu thế luôn là người lao động bởi người sử dụng lao động là người nắm trong tay tư liệu sản xuất và có điều kiện kinh tế hơn người lao động. Luật quy định là vậy, nhưng bạn hãy nhìn vào thực tế, có bao nhiêu trường hợp người sử dụng lao động tuân thủ đúng luât? Có trường hợp thì người lao động được nhận vào làm việc nhưng không được giao hợp đồng lao động bằng văn bản, có trường hợp người lao động bị nợ lương cả năm trời, cũng có trường hợp người lao động không được đóng bảo hiểm xã hội suốt cả quá trình làm việc. Rồi đâu đó còn có trường hợp người lao động bị cưỡng bức lao động...? Không cần phải đi đâu xa, bạn chỉ cần xem các câu hỏi về lao động trên diễn đàn này cũng đủ để bạn nhìn thấy một phần thực tế của cuộc sống, lý do tại sao Bộ luật lao động lại có những quy định như vậy.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Tienphat032 vì bài viết hữu ích
    dinhthixuandao (25/04/2013)
  • #241185   23/01/2013

    codua
    codua

    Male
    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2010
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2 lần


    Việc qui định trong luật cho công bằng là một chuyện - trách nhiệm của người làm Luật (Lập pháp). Việc thực hiện không tuân thủ đúng luật là một chuyện khác - trách nhiệm của người theo dõi thi hành pháp luật (Hành pháp). Hai việc này hoàn toàn không liên quan với nhau!

    Hôm nay tôi đọc bài của bác Nhị, hóa ra chủ nhiệm Văn phòng Chính phủ cũng không thể cho Lái xe nghỉ việc được.

    http://tuoitre.vn/Chinh-tri-Xa-hoi/Thoi-su-suy-nghi/529629/gui-anh-nguyen-ba-thanh-phut-89.html

    Cập nhật bởi codua ngày 24/01/2013 08:32:03 SA Bổ sung thông tin
     
    Báo quản trị |  
  • #241326   23/01/2013

    hung_hanhchinh
    hung_hanhchinh

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/01/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chị gái em làm việc cho công ty được 1 năm và đã ký hợp đồng lao động có thời hạn 1 năm với công ty, nhưng khi hết hạn hợp đồng 1 năm đó cũng là lúc chị em khai báo mình mang thai để hưởng chế độ thai sản thì bên phía công ty không ký hợp đồng mới và sa thải chị em

    em xin hỏi việc làm trên của công ty có đúng với luật lao động không, nếu sai thì bên phía công ty phải chịu những trách nhiệm gì?

    em xin cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #241842   26/01/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Trường hợp này là do hợp đồng cũ đã hết hạn và công ty không ký mới do đó không giải quyết chế độ thai sản phát sinh sau khi hợp đồng hết hạn và không tái ký.

    Em cần rút kinh nghiệm khi tính toán nghỉ sinh con phải trong thời gian thời hạn hợp đồng có hiệu lực.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ