DanLuat 2015

hành vi xâm phạm mồ mả

Chủ đề   RSS   
  • #374876 18/03/2015

    nguyenhuehb

    Female
    Sơ sinh

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:18/03/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hành vi xâm phạm mồ mả

    Hành vi đập phá tường bao quanh mộ phả hủy 6m dai,thiệt hại đến 2.000.000đ  có phải hành vi xâm phạm mồ mả và sẽ bị xử phạt như thế nào? Luật nào và điều nào quy định?

     
    3261 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #374982   19/03/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3176)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Hành vi nêu trên có thể bị coi là xâm phạm mồ mả. Hành vi xâm phạm mồ mả  được thể hiện dưới dạng như đào mồ mả để chiếm đoạt các vật có giá trị trên mộ hoặc đã được chôn theo người chết (vàng, bạc...), hủy hoại một phần hoặc toàn bộ mồ mả; vứt xác hay hài cốt của người chết đi chỗ khác; đào mồ mả để lấy đi một hoặc một số bộ phận thi thể của người chết; xâm phạm thi thể khi chưa được an táng...

    Đối với hành vi xâm phạm mồ mả nêu trên sẽ phải chịu trách nhiệm dân sự hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

    Theo quy định tại Điều 629 BLDS về bồi thường thiệt hại do xâm phạm mồ mả:

    Cá nhân, pháp nhân, chủ thể khác gây thiệt hại đến mồ mả của người khác phải bồi thường thiệt hại. Thiệt hại do xâm phạm mồ mả gồm chi phí hợp lý để hạn chế, khắc phục thiệt hại.

    Đồng thời Điều 246 BLHS cũng quy định: “Người nào đào, phá mồ mả, chiếm đoạt những đồ vật để ở trong mộ, trên mộ hoặc có hành vi khác xâm phạm thi thể, mồ mả, hài cốt, thì bị xử phạt cải tạo không giam giữ đến 1 năm hoặc bị phạt tù từ 3 tháng đến 2 năm. Trong trường hợp phạm tội gây hậu quả nghiêm trọng thì bị phạt tù từ 1 năm đến 5 năm”.

     Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com

0 Thành viên đang online
-