DanLuat 2015

Hành vi tàng trữ trang phục công an nhân dân

Chủ đề   RSS   
  • #435214 05/09/2016

    Hành vi tàng trữ trang phục công an nhân dân

    Chào luật sự! một người không phải là cán bộ, chiến sỹ công an nhân dân đã tự mua trang phục công an nhân dân ở cửa hàng không được phép bán trang phục công an nhân dân về cất giấu tại nhà không vì mục đích gì khác thì bị xử lý theo pháp luật không, xử lý như thế nào? em cảm ơn!

     
    5472 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #439140   19/10/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1085 lần


    Trang phục đó có đúng là trang phục lấy từ nơi cung cấp cho công an không? Nếu chỉ là đồ nhái thì không bị gì bạn nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #439674   25/10/2016

    dieuhuyen81
    dieuhuyen81

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2016
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn, cảm ơn bạn đã đặt câu hỏi cho chúng tôi !

    Với câu hỏi của bạn, tôi xin có một số góp ý như sau:

    Theo Nghị định 29/2016/NĐ-CP: Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 160/2007/NĐ-CP ngày 30 tháng 10 năm 2007 quy định Cờ truyền thống, Công an hiệu, cấp hiệu, phù hiệu và trang phục của lực lượng Công an nhân dân

    Điều 4 – Khoản 3 được quy định như sau:

    “Điều 4. Phù hiệu, cành tùng đơn của sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ và học viên Công an nhân dân

     “3. Nghiêm cấm cơ quan, đơn vị, tổ chức và cá nhân sản xuất, làm giả, tàng trữ, đổi, mua, bán, sử dụng trái phép Cờ truyền thống, Công an hiệu, cấp hiệu, phù hiệu, trang phục Công an nhân dân. Trường hợp vi phạm thì tùy tính chất, mức độ vi phạm sẽ bị xử lý kỷ luật, xử phạt vi phạm hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật”.

    Trong trường hợp của bạn, người đó đã tự ý mua trang phục CAND ở cửa hàng không được phép bán trang phục CAND là hành vi bị nghiêm cấm và trái với quy định của pháp luật. Sự vi phạm ở đây được thể hiện như sau:

    -          Thứ nhất, việc một người tự ý mua trang phục ở cửa hàng không được cấp phép bán trang phục CAND là hành vi mua,bán trái phép.

    -          Thứ hai, hành vi cất giấu trang phục CAND tại nhà ( mặc dù không có mục đích nào khác) được coi là tàng trữ trái phép trang phục CAND.

     

    Hiện tại, với hành vi nêu trên, chưa có văn bản cụ thể nào quy định việc xử phạt kỷ luật cũng như xử phạt hình sự đối với mức độ vi phạm của hành vi nêu trên. Vì vậy, xét trên tính chất và mức độ vi phạm của hành vi, bạn sẽ bị xử lý vi phạm hành chính theo quy định của Điều 19 - Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định về Vi phạm quy định của pháp luật về quản lý, sử dụng trang phục, cấp hiệu, phù hiệu, số hiệu dành riêng cho lực lượng Công an nhân dân:

    “1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.500.000 đồng đối với hành vi tàng trữ, sử dụng trái phép trang phục, cấp hiệu, phù hiệu, số hiệu.

    2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi mua, bán hoặc đổi trái phép trang phục, cấp hiệu, phù hiệu, số hiệu.”

     

    Tóm lại, hành vi vi phạm trên sẽ bị xử lý như sau:

    -          Đối với hành vi mua bán trang phục CAND sẽ bị xử phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng

    -          Đối với hành vi tàng trữ trang phục CAND trái phép sẽ bị xử phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.500.000 đồng.

    Cảm ơn bạn đã đưa ra câu hỏi cho chúng tôi, mong rằng một số ý kiến chúng tôi nêu ra ở trên có thể giúp ích được cho bạn.

     

    Nguyễn Diệu Huyền| CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)
    M: (+84-4) 3.2899.888 - E: luatvietkim@gmail.com
    Ad: CS1- Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN
    CS2 - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     

    Cập nhật bởi dieuhuyen81 ngày 25/10/2016 05:02:34 CH

    Nguyễn Diệu Huyền | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

    M: (+84-4) 3.2899.888 - E: luatvietkim@gmail.com

    Ad: CS1- Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN

    CS2 - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dieuhuyen81 vì bài viết hữu ích
    ntmhieu (25/10/2016)

0 Thành viên đang online
-