DanLuat 2015

Hành vi sau có vi phạm pháp luật không?

Chủ đề   RSS   
  • #246022 28/02/2013

    Hành vi sau có vi phạm pháp luật không?

    Một  giáo viên, đảng viên thừa nhận công khai trong cuộc hop là có chơi tá lả sau đó tiền thắng được dùng để ăn bún ngan với nhau chứ không bỏ vào túi riêng của mình. Vậy hành vi này có vi phạm pháp luật không? vi phạm điều lệ đảng không ? vi phạm đạo đức nghề nghiệp không ?

    Cập nhật bởi duckien3101 ngày 28/02/2013 01:24:05 CH chính xác hơn tình huống cần hổi.
     
    6199 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #246068   28/02/2013

    longquochan
    longquochan
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2012
    Tổng số bài viết (799)
    Số điểm: 7274
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 441 lần


     Chào bạn

     

    Điều 248. Tội đánh bạc

    1. Người nào đánh bạc dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại Điều này và Điều 249của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.
    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:
      a) Có tính chất chuyên nghiệp;
      b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị rất lớn hoặc đặc biệt lớn;
      c) Tái phạm nguy hiểm.
    3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng.

    Theo quy định tại Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP, một trong các trường hợp sau đây là tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc với quy mô lớn: tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trong cùng một lúc cho từ mười người đánh bạc trở lên hoặc cho từ hai chiếu bạc trở lên mà số tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng; có tổ chức nơi cầm cố tài sản cho người tham gia đánh bạc; có lắp đặt trang thiết bị phục vụ cho việc đánh bạc; khi đánh bạc có phân công người canh gác, người phục vụ, có sắp đặt lối thoát khi bị vây bắt, sử dụng phương tiện như ô tô, xe máy, xe đạp, điện thoại... để trợ giúp cho việc đánh bạc; tổng số tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trong cùng một lần có giá trị từ 20.000.000 đồng trở lên.

    Như vậy hành vi của bạn vẫn là vi phạm pháp luật 

     

    Tư vấn pháp luật miễn phí qua gmail: hoangtunglkd.neu@gmail.com.

    Hãy nhớ rằng những gì bạn biết chỉ là một hạt cát, còn những điều bạn chưa biết mới đúng là một đại dương.

    Không phải lúc nào bạn cố gắng cũng thành công,nhưng phải luôn cố gắng để không hối tiếc khi thất bại !!!

     
    Báo quản trị |  
  • #246072   28/02/2013

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1337 lần
    Moderator

    duckien3101 viết:

    Một  giáo viên, đảng viên thừa nhận có chơi tá lả ăn tiền, nhưng sau đó tiền thắng được dùng để ăn bún ngan với nhau chứ không bỏ vào túi riêng của mình. Vậy hành vi này có vi phạm pháp luật và điều lệ đảng không ???

    Về hành vi đánh bạc này còn phải xem tổng giá trị, tiền mà những người tham gia dùng để chơi bạc (đã tới mức 2 triệu đồng hay chưa),đã bị xử lý hành chính, hình sư hay chưa...

    Tuy nhiên, nếu xét theo như bạn nói thì có vẻ đây không có tính sát phạt nhau, giá trị tiền đánh cũng không nhiều. Hơn nữa, toàn bộ số tiền là để chi tiêu chung, chứ không bỏ túi riêng, Giống như một hình thức góp tiền để chi tiêu. 

    Thế nên, theo tôi thì trường hợp này có vi phạm pháp luật. Tuy nhiên, để xem có tới mức vi phạm pháp luật hình sự hay không thì còn phải xem những yếu tối bên trên tôi đã đề cập.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
  • #246100   28/02/2013

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2662)
    Số điểm: 18950
    Cảm ơn: 852
    Được cảm ơn 1022 lần
    SMod

    Khẳng định luôn là trường hợp này có vi phạm vì đánh bạc dưới mọi hình thức có cá cược được thua vi phạm Luật cán bộ công chức (hoặc viên chức) và vi phạm 19 điều đảng viên không được làm.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Xmen-8711 vì bài viết hữu ích
    duckien3101 (28/02/2013)

0 Thành viên đang online
-