DanLuat 2015

hành vi nhận hối lộ

Chủ đề   RSS   
  • #187914 23/05/2012

    nguyenthaomai

    Female
    Sơ sinh

    Hà Giang, Việt Nam
    Tham gia:23/05/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hành vi nhận hối lộ

    luật sư cho tôi hỏi. tội có hành vi nhận hối lộ phạm vào điều 279 BLHS.số tiền thì tôi không biết chính xác nhưng thấy báo chí nói là khoảng 20.000.000 thì bị đi tù bao nhiêu năm?nếu là cán bộ công an thì có tình tiết giảm nhẹ như người dân thường không? và thời gian điều tra là bao nhiêu lâu?tôi xin cảm ơn
     
    5584 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #188310   24/05/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Hành vi nhận hối lộ với số tiền 20 triệu đồng thì bị xử lý theo khoản 2 Điều 279 BLHS (nếu không gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng khác), có khung hình phạt là phạt tù từ 7 năm đến 15 năm.

    Điều 279.   Tội nhận hối lộ  
    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:
    a) Có tổ chức;
    b) Lạm dụng chức vụ, quyền hạn;
    c) Phạm tội nhiều lần;
    d) Biết rõ của hối lộ là tài sản của Nhà nước;
    đ) Đòi hối lộ, sách nhiễu hoặc dùng thủ đoạn xảo quyệt;
    e ) Của hối lộ có giá trị từ mười triệu đồng đến dưới năm  mươi triệu đồng;
    g)  Gây hậu quả nghiêm trọng khác.


    Tình tiết giảm nhẹ thì được áp dụng bình đẳng đối với mọi công dân.

    Tội phạm quy định tại khoản 2 Điều 279 BLHS là tội phạm rất nghiêm trọng, nên theo quy định tại Điều 119 BLTTHS thì thời hạn điều tra là không quá 4 tháng. Trường hợp do tính chất phức tạp của vụ án mà phải gia hạn điều tra thì được gia hạn thêm 2 lần, mỗi lần không quá 4 tháng. Như vậy tổng cộng có thể lên tới 1 năm.

    Thân ái!
    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 24/05/2012 01:36:14 CH

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #190429   31/05/2012

    nguyenthaomai
    nguyenthaomai

    Female
    Sơ sinh

    Hà Giang, Việt Nam
    Tham gia:23/05/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hanh vi nhan hoi lo

    Cho tôi xin hỏi thêm. nếu bị can không nhận là có hành vi nhận hối lộ có được không? có ảnh hưởng gì tới bản án không?
     
    Báo quản trị |  
  • #190434   31/05/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Bị can thì họ có quyền không nhận. Còn các cơ quan tiến hành thì có trách nhiệm chứng minh bị can có phạm tội hay không phạm tội.

    Nếu chứng minh được có tội thì bị can không được hưởng tình tiết giảm nhẹ "khai báo thành khẩn", như vậy ít nhiều có ảnh hưởng đến bản án.

    Còn nếu không chứng minh được có tội thì đó là vì hành vi của bị can không cấu thành tội phạm, chứ không phải là do bị can không nhận tội.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-