hành vi này có cấu thành tội lừa đảo không?

Chủ đề   RSS   
  • #328206 13/06/2014

    phuhau89

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/06/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hành vi này có cấu thành tội lừa đảo không?

    Xin chào Dân luật. Tôi xin trình bày sự việc sau: Tôi có bán hàng cho một người hàng xóm , lô hàng đầu tiên anh ta xin nợ lại 4 triệu đồng . Sau khoảng 5 ngày lại mua tiếp một lô hàng nữa khoảng 18 triệu , tổng 2 lô là 22 triệu . Anh ta hẹn đến hôm sau sẽ thanh toán hết , vì nghĩ là hàng xóm sát vách nên tôu đồng ý . Nhưng đã 2 tuần nay anh ta không trả tiền , tôi gọi điện và nhắn tin thì không trả lời . Sang nhà nhiều lần thì gia đình nói không có nhà và không có thiện trí .Vậy tôi xin hỏi hành vi trên có đủ cấu thành tội lừa đảo và tôi có nên trình báo sự việc ra cơ quan chức năng không ? Xin quý luật sư tư vând giúp tôi .
     
    2973 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #328227   14/06/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Hành vi của ông hàng xóm theo bạn trình bày  có thể cấu thành tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản theo quy định tại Điều 140 Bộ luật Hình sự sửa đổi năm 2009 như sau:
     
    “1. Người nào có một trong những hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ bốn triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới bốn triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm:
     
     a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó;
     
     b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.”
    Trường hợp này bạn có thể đến cơ quan công an trình báo sự việc để được giúp đỡ.
    Hoặc bạn cũng có thể khởi kiện ra tòa yêu cầu người hàng xóm trả tiền cho bạn theo đúng hợp đồng mua bán hàng hóa.
    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com