DanLuat 2015

Hành vi nào là hành vi hành chính?

Chủ đề   RSS   
  • #492491 24/05/2018

    Hành vi nào là hành vi hành chính?

    Xin chào Luật sư!

    Tôi đang thắc mắc như sau:

    A chuyển nhượng cho B quyền sử dụng đất và sau khi hoàn thành thủ tục thì B có 2 cách để được Nhà nước chứng nhận quyền sử dụng đất:

    Cách 1: Giám đốc Chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai tại huyện (thị xã, thành phố) chỉnh lý biến động vào trang 4 của Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã cấp cho A.

    Cách 2: Giám đốc Sở Tài nguyên và Môi trường tỉnh (thành phố) cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã cấp cho A.

    Theo Khoản 3 Điều 105 Luật đất đai 2013:

    “Điều 105. Thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất

    3. Đối với những trường hợp đã được cấp Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng mà thực hiện các quyền của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất hoặc cấp đổi, cấp lại Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng thì do cơ quan tài nguyên và môi trường thực hiện theo quy định của Chính phủ”

    Như vậy, cùng một nội dung sự kiện pháp lý mà có 2 cách giải quyết với 2 thẩm quyền và trình tự, thủ tục khác nhau.

    Vấn đề đặt ra là:

    Hành vi nào là hành vi hành chính?

    Theo quan điểm cá nhân của tôi: Giám đốc Chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai tại huyện (thị xã, thành phố) chỉnh lý biến động vào trang 4 của Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã cấp không phải là hành vi hành chính vì đây là việc xác nhận một vụ giao dịch dân sự đã hoàn thành.

    Xin cám ơn Luật sư đã quan tâm đén câu hỏi của tôi!

     
    1063 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281

0 Thành viên đang online
-