Hành vi không chấp hành lệnh gọi khám sức khỏe, mà đã bị xử phạt hành chính về hành vi này có bị truy cứu TNHS không?

Chủ đề   RSS   
  • #522836 05/07/2019

    kiemsattinbao88

    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hành vi không chấp hành lệnh gọi khám sức khỏe, mà đã bị xử phạt hành chính về hành vi này có bị truy cứu TNHS không?

    Theo quy định khoản 8 Điều 3 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 quy định:

    Trốn tránh thực hiện nghĩa vụ quân sự là hành vi không chấp hành lệnh gọi đăng ký nghĩa vụ quân sự, lệnh gọi khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự, lệnh gọi nhập ngũ, lệnh tập trung huấn luyện, diễn tập, kiểm tra sẳn sàng động viên, sẵn sàng chiến đấu.

    Bên cạnh đó theo khoản 1 Điều 332 Bộ luật hình sự năm 2015 quy định về tội trốn tránh nghĩa vụ như sau:

    1. Người nào không chấp hành đúng quy định của pháp luật về đăng ký nghĩa vụ quân sự, không chấp hành lệnh gọi nhập ngũ, lệnh gọi tập trung huấn luyện đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này mà chưa được xóa án tích mà còn vi phạm thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 2 năm hoặc bị phạt tù từ 3 tháng đến 2 năm.

    Vậy theo quy định tại Điều 332 BLHS năm 2015 thì người không chấp hành lệnh khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự, mà bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi không chấp hành lệnh gọi khám sức khỏe có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

    Vướng mắc vì theo Điều 332 BLHS không quy định hành vi trốn khám sức khỏe  bị truy cứu trách nhiệm hình sự? 

     
    2676 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kiemsattinbao88 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #522854   06/07/2019

    luatmanhtin
    luatmanhtin

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2018
    Tổng số bài viết (81)
    Số điểm: 570
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 73 lần


     

    kiemsattinbao88 viết:

     

    Theo quy định khoản 8 Điều 3 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 quy định:

    Trốn tránh thực hiện nghĩa vụ quân sự là hành vi không chấp hành lệnh gọi đăng ký nghĩa vụ quân sự, lệnh gọi khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự, lệnh gọi nhập ngũ, lệnh tập trung huấn luyện, diễn tập, kiểm tra sẳn sàng động viên, sẵn sàng chiến đấu.

    Bên cạnh đó theo khoản 1 Điều 332 Bộ luật hình sự năm 2015 quy định về tội trốn tránh nghĩa vụ như sau:

    1. Người nào không chấp hành đúng quy định của pháp luật về đăng ký nghĩa vụ quân sự, không chấp hành lệnh gọi nhập ngũ, lệnh gọi tập trung huấn luyện đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này mà chưa được xóa án tích mà còn vi phạm thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 2 năm hoặc bị phạt tù từ 3 tháng đến 2 năm.

    Vậy theo quy định tại Điều 332 BLHS năm 2015 thì người không chấp hành lệnh khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự, mà bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi không chấp hành lệnh gọi khám sức khỏe có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

    Vướng mắc vì theo Điều 332 BLHS không quy định hành vi trốn khám sức khỏe  bị truy cứu trách nhiệm hình sự? 

     

     

    Chào bạn, theo quan điểm của chúng tôi: Hành vi không chấp hành lệnh gọi khám sức khỏe không thuộc đối tượng điều chỉnh của Điều 332 BLHS nên không thể lấy đó làm căn cứ truy cứu trách nhiệm hình sự được.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatmanhtin vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/07/2019)
  • #524475   31/07/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (959)
    Số điểm: 6595
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 133 lần


    Nếu như không thuộc đối tượng điều chỉnh của Điều 332 Bộ luật Hình sự 2015 thì trường hợp cứ cố tình trốn tránh không đi khám thì chỉ có thể xử lý vi phạm hành chính thôi đúng không? Nếu như vậy thì không ít trường hợp chịu để xử phạt vi phạm và không tham gia nghĩa vụ đâu nhỉ.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhtrang123456 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/07/2019)
  • #524486   31/07/2019

    kj88d
    kj88d
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/01/2019
    Tổng số bài viết (109)
    Số điểm: 854
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 94 lần


    Nếu bạn có lòng thì mình khuyến khích bạn tự kiểm chứng Điều 332, nếu là mình thì sẽ không đem lợi ích bản thân ra thử, còn nếu bạn là tư vấn thì tùy bạn thôi.

    Chúc bạn hoặc người được bạn tư vấn may mắn, nên nhớ chớ đùa với với thời hạn xử phạt và thời hạn xóa tiền sự.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kj88d vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/07/2019)
  • #524845   31/07/2019

    Trường hợp người được triệu tập khám sức khoẻ nghĩa vụ quân sự trong thời gian triệu tập quên không đi (do đang vào kì thi cuối học phần ở các lớp học đại học) thì có thể làm thủ tục gì để không để bị xử phạt không ạ? Ngoài ra có thủ tục nào để sinh viên đang học đại học không phải nhận lệnh khám sức khoẻ này trong 4 năm liên tiếp hay không ạ?

     
    Báo quản trị |