Hành vi Hành chính trong vấn đề đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #186907 18/05/2012

    Nguyenluan1

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:18/05/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hành vi Hành chính trong vấn đề đất đai

    UBND huyện A thụ lý đơn khiếu nại tranh chấp đất đai của tôi vào ngày 29-9-2011 mà cho đến nay ngày 12-2-2012 mà không có quyết định giải quyết và cứ hẹn rồi lại tôi gởi đơn khởi kiện hành vi hành chánh đến tòa án nhân dân huyện A tòa án huyện A thông báo trả lại đơn khởi kiện của tôi với lí do là huyện A đang giải quyết chứ không phải không giải quyết.

    Xin cho tôi biết,việc dây dưa giải quyết của UBND huyện A có phải là vi phạm hành vi hành chánh không? Tòa án huyện A trả lại đơn với lý do như trên có phải là sai theo luật tố tụng hành chánh?

     
    3168 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #186910   18/05/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1472 lần


    Chào bạn!
    Đất của bạn đã được cấp giấy chứng nhận chưa?
    Anh yêu cầu UBND huyện giải quyết vấn đề gì?

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #186913   18/05/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 18011
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1140 lần


                 Chào bạn! Trường hợp trên của bạn bạn cung cấp chưa đủ các nội dung nên việc tư vấn sẽ không chính xác.
               - Đất của bạn được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ) chưa?
               - Đất của bạn có một trong các giấy tờ theo quy định tại ĐIều 50 Luật Đất đai chưa?
               - Thời điểm (Ngày, tháng, năm) bạn nộp đơn khiếu nại đến UBND huyện A?
               - Bạn tực tiếp đến UBND huyện nộp Đơn khiếu nại, cán bộ tiếp nhận đơn có ghi phiếu hẹn về việc giải quyết đơn cho bạn không?
               - Bạn nộp đơn khiếu nại qua đường bưu điện, Hóa đơn bưu điện, Biên lai bưu điện?
               - Bạn khiếu nại hành vi hành chính của cán bộ, hay Quyết định hành chính?
               - Bạn yêu cầu giải quyết vấn đề tranh chấp gì liên quan đến quyền sử dụng đất?
                Theo quy định tại Luật khiếu nại 2011 có hiệu lực 1/07/2012 như sau:    

                Điều 27. Thụ lý giải quyết khiếu nại

    Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận được khiếu nại thuộc thẩm quyền mà không thuộc một trong các trường hợp được quy định tại Điều 11 của Luật này, người có thẩm quyền giải quyết khiếu nại lần đầu phải thụ lý giải quyết; thông báo bằng văn bản cho người khiếu nại, cơ quan, tổ chức, cá nhân có thẩm quyền chuyển khiếu nại đến và cơ quan thanh tra nhà nước cùng cấp biết, trường hợp không thụ lý giải quyết thì phải nêu rõ lý do.

                Điều 28. Thời hạn giải quyết khiếu nại lần đầu

    Thời hạn giải quyết khiếu nại lần đầu không quá 30 ngày, kể từ ngày thụ lý; đối với vụ việc phức tạp thì thời hạn giải quyết có thể kéo dài hơn nhưng không quá 45 ngày, kể từ ngày thụ lý.

    Ở vùng sâu, vùng xa đi lại khó khăn thì thời hạn giải quyết khiếu nại không quá 45 ngày, kể từ ngày thụ lý; đối với vụ việc phức tạp thì thời hạn giải quyết có thể kéo dài hơn nhưng không quá 60 ngày, kể từ ngày thụ lý.
                Theo quy định của Luật khiếu nại tố cáo 1998 sửa đổi, bổ sung năm 2005 như sau

    "             Điều 36

    1. Thời hạn giải quyết khiếu nại lần đầu không quá 30 ngày, kể từ ngày thụ lý để giải quyết; đối với vụ việc phức tạp thì thời hạn giải quyết khiếu nại có thể kéo dài hơn, nhưng không quá 45 ngày, kể từ ngày thụ lý để giải quyết.

    Ở vùng sâu, vùng xa đi lại khó khăn thì thời hạn giải quyết khiếu nại lần đầu không quá 45 ngày, kể từ ngày thụ lý để giải quyết; đối với vụ việc phức tạp thì thời hạn giải quyết khiếu nại có thể kéo dài hơn, nhưng không quá 60 ngày, kể từ ngày thụ lý để giải quyết.

    2. Trong thời hạn quy định tại khoản 1 Điều này mà người có thẩm quyền giải quyết khiếu nại không giải quyết thì phải bị xem xét xử lý kỷ luật. Người khiếu nại có quyền kiến nghị với cấp trên trực tiếp của người không giải quyết khiếu nại để xem xét xử lý kỷ luật người đó."10. Điều 37 được sửa đổi, bổ sung như sau:

               "Điều 37Trong quá trình giải quyết khiếu nại lần đầu, người giải quyết khiếu nại phải gặp gỡ, đối thoại trực tiếp với người khiếu nại, người bị khiếu nại để làm rõ nội dung khiếu nại, yêu cầu của người khiếu nại và hướng giải quyết khiếu nại. Trong trường hợp người khiếu nại nhờ luật sư giúp đỡ về pháp luật thì luật sư có quyền tham gia trong quá trình giải quyết khiếu nại.Người giải quyết khiếu nại lần đầu phải ra quyết định giải quyết khiếu nại bằng văn bản và gửi quyết định này cho người khiếu nại, người bị khiếu nại, người có quyền, lợi ích liên quan. Quyết định giải quyết khiếu nại phải được công bố công khai."

                Để được giải đáp thắc mắc vui lòng liên hệ LS. Lê Thư, Công ty Luật Hà Sơn, SĐT 0977184216, Email: thulelaw@gmail.com

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

    Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #312220   04/03/2014

    hoanghangtt
    hoanghangtt

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đất gia đình tôi đã có sổ đỏ.con đường đi chung chỉ có 3 nhà nhà tôi ở phía bên ngoài trước đây còn bố tôi đẫ cho một đường bừa cho 2 gia đình bên trong mở rộng đường đến nay chỉ còn mẹ già 80 tuổi ở đát đó.tháng 1 năm 2014 hai hộ bên trong có đổ bê tông bắt mẹ tôi phải góp tiền  thì mới cho đi.nhưng mẹ tôi sức yếu lấy đâu tiền để nộp 10 triệu.hai gia đình bên trong nhất quyết khong cho mẹ tôi đi còn chử bới xúc phạm . chúng tôi có gọi chính quyền nhưng chỉ nói qua loa cho xong chuyện xin luật sư tư vấn để chúng tôi khiếu lai theo đúng luật đaát đai

     

     
    Báo quản trị |