DanLuat 2015

hành vi đơn phương khi nào?

Chủ đề   RSS   
  • #363532 18/12/2014

    Dinhanhvu994

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    hành vi đơn phương khi nào?

    1 hành vi pháp lí đơn phương khi nào được coi là hành vi giao dịch dân sự và khi nào không được coi là hành vi giao dịch dân sự?

     
    3731 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Dinhanhvu994 vì bài viết hữu ích
    zopofive01 (29/12/2014)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #363669   19/12/2014

    Khongtheyeuemhon
    Khongtheyeuemhon
    Top 75
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/05/2010
    Tổng số bài viết (736)
    Số điểm: 9750
    Cảm ơn: 658
    Được cảm ơn 765 lần
    Moderator

    Bộ luật dân sự 2005 quy định: "Giao dịch dân sự là hành vi pháp lý đơn phương hoặc hợp đồng". Do đó, trong mọi tình huống 1 hành vi pháp lý đơn phương trong lĩnh vực dân sự thì đều được coi là giao dịch dân sự nhưng không có chiều ngược lại. Bởi lẽ mọi giao dịch dân sự không đương nhiên là hành vi pháp lý đơn phương vì nó còn có song phương, đa phương (hợp đồng).  

    Có những lúc anh mơ được gặp lại em lúc ban đầu...

     
    Báo quản trị |  
  • #363717   19/12/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1894 lần


    Chào bạn .

    Điều 121. Giao dịch dân sự

    Giao dịch dân sự là hợp đồng hoặc hành vi pháp lý đơn phương làm phát sinh, thay đổi hoặc chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự.

    Như vậy chỉ những hành vi pháp lý đơn phương CÓ "làm phát sinh, thay đổi hoặc chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự" thì mới là giao địch dân sự.

    Nếu bạn đi làm về mệt nên đi ngủ sớm, hành vi đó không phát sinh quyền nghĩa vụ gì với ai thì đó không phải là giao dịch dân sư.

    Bạn mở đèn cho sáng là (quyền) nhưng làm hao điên , bạn  phải trả tiền (nghĩa vụ) thì là giao dịch dân sự 

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    Khongtheyeuemhon (21/12/2014)
  • #363856   21/12/2014

    Khongtheyeuemhon
    Khongtheyeuemhon
    Top 75
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/05/2010
    Tổng số bài viết (736)
    Số điểm: 9750
    Cảm ơn: 658
    Được cảm ơn 765 lần
    Moderator

    hungmaiusa viết:

    Chào bạn .

    Điều 121. Giao dịch dân sự

    Giao dịch dân sự là hợp đồng hoặc hành vi pháp lý đơn phương làm phát sinh, thay đổi hoặc chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự.

    Như vậy chỉ những hành vi pháp lý đơn phương CÓ "làm phát sinh, thay đổi hoặc chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự" thì mới là giao địch dân sự.

    Nếu bạn đi làm về mệt nên đi ngủ sớm, hành vi đó không phát sinh quyền nghĩa vụ gì với ai thì đó không phải là giao dịch dân sư.

    Bạn mở đèn cho sáng là (quyền) nhưng làm hao điên , bạn  phải trả tiền (nghĩa vụ) thì là giao dịch dân sự 

    Chuẩn và rõ hơn. :)

    Có những lúc anh mơ được gặp lại em lúc ban đầu...

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-