DanLuat 2015

Hành vi đánh nhau có tổ chức như này có bị đi tù không?

Chủ đề   RSS   
  • #445985 07/02/2017

    coiad1997

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:07/02/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hành vi đánh nhau có tổ chức như này có bị đi tù không?

    - e có gây gổ với 1 người và cãi chửi nhau . song sau đó em về em gọi thêm A và B người nữa ra đánh C . em có đấm 1 cái và a C chạy mất . còn A và B chưa kịp làm j . e đấm a C bằng tay không nhưng không hiểu sao lại bị khâu 3 mũi . bên C kiện em cầm dao tem dạch mặt . trong khi e k dùng gì cả . xin hỏi mọi người trong hành vi trên em có bị đi tù k . 

     
    12791 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #446000   07/02/2017

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 296 lần


    Chào bạn , trường hợp của bạn tôi xin tư vấn như sau:

    Hành vi của bạn gây ra đang có dấu hiệu cấu thành tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe người khác theo quy định tại Điều 104 BLHS 1999 sửa đổi, bổ sung.

    Việc bạn chỉ đấm bằng tay như lời bạn nói hay có dùng dao tem rạch mặt người C khiến họ phải khâu 3 mũi như người C trình bày thì sẽ  được cơ quan công an điều tra làm rõ và kết luận (việc này ảnh hưởng đến xác định tỷ lệ thương tật do hành vi của bạn gây ra)

    Còn việc bạn rủ người A và B đi đánh C (tuy thực tế chưa đánh) chỉ là hình thức đồng phạm hay có cấu thành yếu tố có tổ chức thì còn phải xem thêm các yếu tố như: trước khi đi đánh C thì bạn và người A,B có bàn bạc với nhau không? có phân công, sắp đặt vai trò từng người không? Nếu có sự cấu kết chặt chẽ thông qua sự bàn bạc và phân công, sắp đặt vai trò từng người (như A sẽ dụ C ra, bạn sẽ đánh C, B sẽ chặn không cho C chạy nhưng có sự kiện khách quan nên C đã chạy được,...)thì sẽ thuộc yếu tố có tổ chức và sẽ vẫn đủ yếu tố cấu thành tội  cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe người khác theo quy định tại Điều 104 BLHS 1999 sửa đổi, bổ sung dù tỷ lệ thương tật chưa đến 11%. Còn nếu không có sự cấu kết chặt chẽ thì sẽ không có yếu tố tổ chức nên sẽ chỉ cấu thành tội phạm nếu tỷ lệ thương tật của C >=11%. Trường hợp của bạn thì khả năng không có sự cấu kết chặt chẽ là rất cao nên sẽ không phạm vào tội 104 BLHS nên không phải đi tù là rất lớn.

    Mong tư vấn trên có thể giúp ích cho bạn.

    Trân trọng!

     

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  
  • #446005   07/02/2017

    minhanh102
    minhanh102

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2016
    Tổng số bài viết (57)
    Số điểm: 465
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 19 lần


    Điều 104. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác 
    1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:
    a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người;
    b) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;
    c) Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc đối với nhiều người;
    d) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;
    đ) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;
    e) Có tổ chức;
    g) Trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục;
    h) Thuê gây thương tích hoặc gây thương tích thuê;
    i) Có tính chất côn đồ hoặc tái phạm nguy hiểm;
    k) Để cản trở người thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.
    2. Phạm tội gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60% hoặc từ 11% đến 30%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.
    3. Phạm tội gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên hoặc dẫn đến chết người hoặc từ 31% đến 60%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười lăm năm.
     4. Phạm tội dẫn đến chết nhiều người hoặc trong trường hợp đặc biệt nghiêm trọng khác, thì bị phạt tù từ mười năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân
    >>> Theo những gì bạn nêu thì khả năng đi tù là không có đâu
     
     
    Báo quản trị |  
  • #446073   08/02/2017

    VinhQuangLaw
    VinhQuangLaw
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2014
    Tổng số bài viết (250)
    Số điểm: 2554
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 137 lần
    Moderator

    Chào bạn, nếu C không có thương tích khác, thì bạn có phải chịu trách nhiệm hình sự hay không tùy vào vết thương khâu 3 mũi kia do ai gây ra, cơ cấu gây thương là gì và có tỷ lệ thương tật bao nhiêu %.

    1. Không phải do bạn gây ra => không phải chịu TNHS.

    2. Do bạn gây ra:

    + Thương tật dưới 11% => Chỉ phải chịu TNHS nếu do dao tem và C yêu cầu khởi tố.

    + Thương tật từ 11 đến 30% trở lên và không do dao tem =>> Chỉ phải chịu nếu C yêu cầu khởi tố.

    + Thương tật từ 11 đến 30% trở lên, do dao tem hoặc từ 31% trở lên => Phải chịu TNHS trong mọi trường hợp.

    Ngoài ra, nếu phải chịu TNHS, thì việc bạn có phải chịu hình phạt tù (hoặc án treo hay các hình phạt khác...) còn tùy vào các yếu tố khác về nhân thân, về việc phối hợp điều tra, giải quyết hậu quả và quan điểm của Hội đồng xét xử...

    Thân !

     

    Luật sư Thái Nguyên - Lh: 091.663.2282 | vinhquang.law@gmail.com | 272 Phan Đình Phùng, Tp Thái Nguyên

     
    Báo quản trị |  
  • #446444   14/02/2017

    longquochan
    longquochan
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2012
    Tổng số bài viết (799)
    Số điểm: 7274
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 441 lần


    Chào bạn

    1. Hành vi của bạn có dấu hiệu tội "Cố ý gây thương tích" quy định tại Điều 104 BLHS

    Điều 104. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác 
    1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:
    a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người;
    b) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;
    c) Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc đối với nhiều người;
    d) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;
    đ) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;
    e) Có tổ chức;
    g) Trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục;
    h) Thuê gây thương tích hoặc gây thương tích thuê;
    i) Có tính chất côn đồ hoặc tái phạm nguy hiểm;
    k) Để cản trở người thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.
    2. Phạm tội gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60% hoặc từ 11% đến 30%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.
    3. Phạm tội gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên hoặc dẫn đến chết người hoặc từ 31% đến 60%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười lăm năm.
     4. Phạm tội dẫn đến chết nhiều người hoặc trong trường hợp đặc biệt nghiêm trọng khác, thì bị phạt tù từ mười năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân

    Tuy nhiên đối với TH của bạn, Cơ quan điều tra chỉ tiến hành giải quyết khi C (bị hại) có đơn yêu cầu.

    Khi C tố cáo bạn có hành vi gây thương tích cho C thì Cơ quan điều tra sẽ tiến hành trưng cầu giám định thương tích trên người C do hành vi của bạn gây ra. Nếu tỷ lệ thương tích là từ 11% trở lên thì bạn sẽ bị khởi tố về tội Cố ý gây thương tích. Trong trường hợp nhỏ hơn 11% thì ít nhất bạn cũng sẽ bị xử lý hành chính về hành vi này. Đấy là mới chỉ theo lời khai của bạn là dùng tay không đánh, trong TH bạn dùng dao, gậy, gạch đánh thì chỉ cần tỷ lệ thương tích của C dưới 11% là đủ khởi tố bạn về tội này rồi.

    2. Vấn đề A và B có đồng phạm hay không còn phải điều tra, chỉ dựa trên những gì bạn trình bày thì rất khó xác định A và B có đồng phạm hay không.

    Theo quan điểm của tôi thì tốt nhất bạn nên đến nhà bị hại C bồi thường, giải quyết tình cảm để tránh phiền phức sau này.

    Thân ái

    Tư vấn pháp luật miễn phí qua gmail: hoangtunglkd.neu@gmail.com.

    Hãy nhớ rằng những gì bạn biết chỉ là một hạt cát, còn những điều bạn chưa biết mới đúng là một đại dương.

    Không phải lúc nào bạn cố gắng cũng thành công,nhưng phải luôn cố gắng để không hối tiếc khi thất bại !!!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-