DanLuat 2015

Hành vi của UBND phường có phải là hành vi hành chính không

Chủ đề   RSS   
  • #316394 03/04/2014

    hienkhung
    Top 500
    Chồi

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2010
    Tổng số bài viết (78)
    Số điểm: 1109
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


    Hành vi của UBND phường có phải là hành vi hành chính không

    Công chứng viên đến UBND phường để niêm yết văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế theo Luật công chứng nhưng UBND phường không đồng ý việc niêm yết hoặc không xác nhận việc niêm yết của công chứng viên với lý do tài sản các đương sự thỏa thuận là quyền sử dụng đất nhưng đất này đang được sử dụng không hợp pháp (phạm quy hoạch). Vậy người yêu cầu công chứng có quyền khởi kiện tại tòa án bằng vụ án hành chính về việc UBND phường không xác nhận việc niêm yết văn bản thỏa thuận thừa kế hay không? 

    Nhờ Cộng đồng dân luật giúp mình nhé! Rất rất cám ơn rsự quan tâm của tất cả mọi người!!!

     

     
    2949 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #316428   03/04/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1062 lần


    Theo quy định tại Điều 19 Nghị định số 04/2013/NĐ-CP ngày 07/01/2013 hướng dẫn thi hành Luật Công chứng thì:
     
    - Việc công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế hoặc công chứng văn bản khai nhận di sản thừa kế phải được niêm yết trong thời hạn 15 ngày. Việc niêm yết do tổ chức hành nghề công chứng thực hiện tại trụ sở của Ủy ban nhân cấp xã nơi thường trú cuối cùng của người để lại di sản. Trong trường hợp không xác định được nơi thường trú cuối cùng thì niêm yết tại nơi tạm trú có thời hạn cuối cùng của người đó.
     
    Theo quy định tại Luật tố tụng hành chính 2010 như sau:
     

    Điều 103. Quyền khởi kiện vụ án hành chính

    1. Cá nhân, cơ quan, tổ chức có quyền khởi kiện vụ án hành chính đối với quyết định hành chính, hành vi hành chính, quyết định kỷ luật buộc thôi việc trong trường hợp không đồng ý với quyết định, hành vi đó hoặc đã khiếu nại với người có thẩm quyền giải quyết khiếu nại, nhưng hết thời hạn giải quyết khiếu nại theo quy định của pháp luật về khiếu nại mà khiếu nại không được giải quyết hoặc đã được giải quyết, nhưng không đồng ý với việc giải quyết khiếu nại về quyết định, hành vi đó.

    2. Cá nhân, tổ chức có quyền khởi kiện vụ án hành chính đối với quyết định giải quyết khiếu nại về quyết định xử lý vụ việc cạnh tranh trong trường hợp không đồng ý với quyết định đó.

    3. Cá nhân có quyền khởi kiện vụ án hành chính về danh sách cử tri bầu cử đại biểu Quốc hội, danh sách cử tri bầu cử đại biểu Hội đồng nhân dân trong trường hợp đã khiếu nại với cơ quan có thẩm quyền giải quyết khiếu nại, nhưng hết thời hạn giải quyết theo quy định của pháp luật mà khiếu nại không được giải quyết hoặc đã được giải quyết, nhưng không đồng ý với cách giải quyết khiếu nại.

     

    Như vậy để được khởi kệin thì trong trường hợp này bên bạn phải thực hiện khiếu nại theo Luật khiếu nại 2011 trước nhé!

     
    Báo quản trị |  
  • #316433   03/04/2014

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1811)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 794 lần


    Điều 103:

    không đồng ý với quyết định, hành vi đó hoặc đã khiếu nại ... nhưng ...

    Bạn Danusa hiểu sai điều luật rồi. Quy định như thế này cho phép người bị ảnh hưởng tự lựa chọn khiếu nại hoặc khởi kiện luôn tùy thuộc vào hoàn cảnh sự việc.

    VD bị cảnh sát phạt vài chục nghìn sai thì ta nên khiếu nại trước chứ chả ai dại gì vác đơn kiện ngay cả mặc dù được phép.
     
    Còn vụ này tất nhiên là được quyền khởi kiện, nhưng là khởi kiện hành vi hành chính của cán bộ phường chứ không phải khởi kiện phường do phường ko xác nhận nhé. 

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
  • #316720   04/04/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1897 lần


    Đồng ý với bạn boyluat.

    Tuy nhiên phải khởi kiện chủ tịch UBND phường chứ không phải cán bộ phường.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-