DanLuat 2015

Hành vi bịa đặt sự việc để trình báo công an thì có phạm tội gì không?

Chủ đề   RSS   
  • #314856 21/03/2014

    anhminhhh
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2013
    Tổng số bài viết (192)
    Số điểm: 3407
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 56 lần


    Hành vi bịa đặt sự việc để trình báo công an thì có phạm tội gì không?

    Anh Nguyễn Văn Minh đang đi tản bộ trên đường bỗng nảy sinh 1 ý, anh vào trụ sở cơ quan công an trình báo là hôm kia anh bị trấn lột 30 triệu và $10.000 mang theo trong người, ngoài ra anh k mất thêm gì nữa. 
     
    Nếu cơ quan công an bằng một nghiệp vụ nào đó mà phát hiện ra sự việc của anh Minh là k có, thì anh Minh liệu có bị một hình thức xử phạt hiện hành nào k? Cảm ơn các bạn!
     
    4279 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #314895   21/03/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Xin được có trao đổi với bạn như sau:

    Việc trình báo tội phạm tới Cơ quan công an được xem là hành vi tố cáo. Vấn đề này được quy định trong Luật tố cáo 2011.

    Khoản 1 Điều 2 Luật Tố cáo quy định: “Tố cáo là việc công dân theo thủ tục do Luật này quy định báo cho cơ quan, tổ chức, cá nhân có thẩm quyền biết về hành vi vi phạm pháp luật của bất cứ cơ quan, tổ chức, cá nhân nào gây thiệt hại hoặc đe dọa gây thiệt hại lợi ích của Nhà nước, quyền, lợi ích hợp pháp của công dân, cơ quan, tổ chức”.

    Bên cạnh đó, Luật tố cáo 2011 cũng quy định về nghĩa vụ của người tố cáo.

    c) Chịu trách nhiệm trước pháp luật về nội dung tố cáo của mình;

    d) Bồi thường thiệt hại do hành vi cố ý tố cáo sai sự thật của mình gây ra.

    Về việc xử lý hành vi tố cáo sai sự thật. Điều 48 của Luật tố cáo 2011:

    Điều 48. Xử lý hành vi vi phạm đối với người tố cáo và những người khác có liên quan

    Người tố cáo và những người khác có liên quan có hành vi quy định tại các khoản 6, 7, 8, 9, 10, 11, 12 và 13 Điều 8 của Luật này hoặc vi phạm các quy định khác của pháp luật về tố cáo và giải quyết tố cáo thì tuỳ theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử lý kỷ luật, xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự; nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật.

    Trong trường hợp bị xử phạt hành chính, hành vi tố cáo sai sự thật có thể bị xử phạt đến 1 triệu đồng theo quy định của điểm b Khoản 2 Điều 5 Nghị định 167/2013/ NĐ – CP của chính phủ về xử phạt hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội...

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    ...b) Báo thông tin giả đến các cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

    Nếu Cơ quan tố tụng xác định được đủ yếu tố cấu thành tội phạm thì người tố cáo sai sự thật có thể phải chịu trách nhiệm hình sự về tội vu không theo Điều 122 của BLHS.

    Thân ái!

     

     

    Cập nhật bởi Ls.NguyenHuyLong ngày 21/03/2014 03:23:30 CH

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    TRUTH (21/03/2014)
  • #314954   21/03/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13608)
    Số điểm: 93781
    Cảm ơn: 3072
    Được cảm ơn 4706 lần
    SMod

    LS cho hỏi, theo điều 122 thì có vẻ như phải có "người bị hại" thì mới đủ yếu tố cấu thành, nhưng anh chàng này chỉ nói mình bị trấn lột mất tiền, không có đối tượng "bị hại" thì sao truy cứu theo tội này được ?

     

    Điều 122.  Tội vu khống 

    1. Người nào bịa đặt, loan truyền những điều biết rõ là bịa đặt nhằm xúc phạm danh dự hoặc gây thiệt hại đến quyền, lợi ích hợp pháp của người khác hoặc bịa đặt là người khác phạm tội và tố cáo họ trước cơ quan có thẩm quyền, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến bảy năm:

    a)  Có tổ chức;

    b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

    c) Đối với nhiều người;

    d) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người dạy dỗ, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh cho mình;

    đ) Đối với người thi hành công vụ;

    e) Vu khống người khác phạm tội rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng.

    3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ một triệu đồng đến mười triệu đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

     
    Báo quản trị |  
  • #315115   23/03/2014

    anhminhhh
    anhminhhh
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2013
    Tổng số bài viết (192)
    Số điểm: 3407
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 56 lần


    Kính chào luật sư và các bạn,
     
    Trong trường hợp này chúng ta có hơn một cách thức trình báo sự việc tới cơ quan thẩm quyền, ngoài hành vi tố cáo như luật sư đã nêu ra còn ít nhất một hành vi lựa chọn nữa là hành vi tố giác.
     
    Luật tố cáo, Điều 2, khoản 1 quy định: "Tố cáo là việc công dân theo thủ tục do Luật này quy định báo cho cơ quan, tổ chức, cá nhân có thẩm quyền biết về hành vi vi phạm pháp luật của bất cứ cơ quan, tổ chức, cá nhân nào gây thiệt hại hoặc đe dọa gây thiệt hại lợi ích của Nhà nước, quyền, lợi ích hợp pháp của công dân, cơ quan, tổ chức." Luật tố cáo, Điều 3, khoản 2, quy định: "Việc tố giác và tin báo về tội phạm được thực hiện theo quy định của pháp luật về tố tụng hình sự."
     
    Thông tư liên tịch số 06/2013/TTLT-BCA-BQP-BTC-BNN&PTNT-VKSNDTC hướng dẫn thi hành quy định của Bộ luật tố tụng hình sự về tiếp nhận, giải quyết tố giác, tin báo về tội phạm và kiến nghị khởi tố, Điều 3, khoản 1 quy định: "Tố giác về tội phạm là những thông tin về hành vi có dấu hiệu tội phạm do cá nhân có danh tính, địa chỉ rõ ràng cung cấp cho cơ quan, cá nhân có trách nhiệm tiếp nhận, giải quyết."
     
    Như vậy, trong phạm vi tội phạm theo e nghĩ ở đây chúng ta lựa chọn cách thức tố giác về tội phạm thì có vẻ ổn hơn đấy ạ! Tuy nhiên, trong Thông tư này lại không có điều khoản quy định về xử lý hành vi vi phạm đối với người tố cáo và những người khác có liên quan như trong Điều 48 Luật tố cáo. 
     
    Vậy liệu có phải nếu ta k tố cáo, mà ta tố giác, thì trong trường hợp thông tin tố giác giả thì người tố giác chả cần phải chịu một chế tài nào? Cảm ơn luật sư và các bạn tham gia chủ đề
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-