DanLuat 2015

Hành vi bán phá giá thì sẽ bị xử phạt như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #508433 26/11/2018

    thiepoanh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2018
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 480
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 5 lần


    Hành vi bán phá giá thì sẽ bị xử phạt như thế nào?

    Bên là đại lý cung cấp sản phẩm, có 1 cửa hàng lấy sản phẩm giống bên mình (không biết nguồn ở đâu) và bán ra ngoài thị trường và bán phá giá vậy giờ xử lý sao?

     
    144 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #508436   26/11/2018

    sunshine19
    sunshine19
    Top 200
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (329)
    Số điểm: 2400
    Cảm ơn: 147
    Được cảm ơn 26 lần


    Trong trường hợp này phải điều tra xem nguyên nhân vì sao doanh nghiệp này (tạm gọi là doanh nghiệp A) bán với giá thấp hơn giá thị trường. Cụ thể:

    + Nếu doanh nghiệp A đang thực hiện chương trình khuyến mại giảm giá theo quy định tại Điều 10 Nghị định 81/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật thương mại về hoạt động xúc tiến thương mại thì doanh nghiệp anh không thể kiện doanh nghiệp này vì hành vi bán phá giá được. Trong trường hợp này do doanh nghiệp A khuyến mại theo hình thức giảm giá tức là họ có làm thủ tục thông báo hoạt động khuyến mại đến Sở Công thương nơi doanh nghiệp A thực hiện chương trình khuyến mại cho nên anh có thể liên hệ với Sở Công thương nơi đó để hỏi thử xem họ có đang thực hiện chương trình khuyến mại không.

    + Nếu bên anh xác định được doanh nghiệp A không có chương trình khuyến mại giảm giá mà bán với giá thấp hơn giá thị trường thì doanh nghiệp A có thể bị xử phạt theo quy định tại Khoản 6 Điều 13 Nghị định 109/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý giá, phí, lệ phí, hóa đơn

    Ngoài ra hành vi bán với giá thấp hơn giá thị trường (có thể được xem như là bán phá giá)  là hành vi cạnh tranh không lành mạnh được quy định tại Khoản 4 Điều 3 Luật cạnh tranh 2004. Do đó, doanh nghiệp anh có thể tiến hành khiếu nại hành vi cạnh tranh không lành mạnh này theo quy định tại Điều 58 Luật cạnh tranh 2004. Thủ tục khiếu nại thì anh xem tại Chương 5 Luật cạnh tranh 2004 anh nhé.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-