DanLuat 2015

Hành động này có bị phạt k

Chủ đề   RSS   
  • #356380 14/11/2014

    Trungvit123455

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/08/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hành động này có bị phạt k

    cho mình hỏi:

    bạn A đi tàu về quê, bạn ấy nhờ 1 bạn quen ở trên tàu, thật ra cũng k biết gì về bạn đó nhiều, A chỉ bảo trông hộ một ít đồ rồi mình đi vệ sinh tí. Song lúc A đi lại chỗ ngồi thì k thấy bạn ấy đâu, cũng k thấy đồ của mình đâu. Vậy trường hợp này bạn đó trộm của mình hay như nào ạ? bạn có bị Phạt gì k ạ

     
    1478 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #356393   14/11/2014

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    Chào bạn

    Bộ luật Hình sự hiện hành có quy định về tội trộm cắp tài sản như sau:

    "Điều 138. Tội trộm cắp tài sản
    1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.
    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:
    a) Có tổ chức;
    b)  Có tính chất chuyên nghiệp;
    c)  Tái phạm nguy hiểm;
    d) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;
    đ) Hành hung để tẩu thoát;
    e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;
    g)  Gây hậu quả nghiêm trọng.
    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:
    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;
    b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.
    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:
    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;
    b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.
    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng."
     
    Như vậy, người bạn kia đã có hành vi trộm cắp tài sản, tuy nhiên phải căn cứ vào giá trị tài sản và các tình tiết khác trong khoản 1 mới có thể quy kết tội về tội này. 
     
    Báo quản trị |  
  • #356402   14/11/2014

    changche9312
    changche9312

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/11/2014
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 11 lần


    Chao bạn,

    Theo quy định pháp luật thì đây có thể là hành vi trộm cắp tài sản do đã có hành vi lén lút chiếm đoạt tài sản của người khác. Còn có bị phạt gì thì còn tuy vào giá trị tài sản mà ngưới đó trộm được. Thông thường là giá trị trên hai triệu đồng sẽ bị xử lí theo Bộ luật hình sự. (ban có thể xem rõ thêm tại Điều 139 Bộ luật hình sự năm 1999, sửa đổi bổ sung năm 2009).

    Trân trọng.

    Suy nghĩ như người bình thường

     
    Báo quản trị |