Hành chính - hành là chính :(

Chủ đề   RSS   
  • #312087 03/03/2014

    qhieu

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/07/2010
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Hành chính - hành là chính :(

    Gửi mọi người, mình đang gặp trường hợp này, oải quá.

    Nguyên, mình có căn nhà ở quận X, 2009 mình cho cty TNHH A(cty có vốn đầu tư nước ngoài) thuê nguyên căn để làm trụ sở và nghỉ ngơi cho nhân viên ( có người nước ngoài), và tất cã nhân viên cty A lưu trú đều được mình đi khai báo với CA Phường.

    Đến cuối năm 2013 (tháng 12), cty không có nhu cầu thuê làm trụ sở mà chỉ còn làm nơi nghỉ ngơi cho nhân viên.

    Khổ ải từ đây :(, mình lên UBND xin giấy DKKD : nhà cho người nước ngoài thuê, sau đó liên hệ CA PCCC để cấp xác nhận đủ điều kiện. Cầm 2 loại giấy tờ này, liên hệ CA Quận để cấp xác nhận đủ điều kiện về An ninh trật tự thì nảy sinh vấn đề.

    Cán bộ CA Quận nhận hồ sơ bảo mình vi phạm vì đã cho người nước ngoài thuê mà chưa có cam kết ANTT ?!!! sau đó vị cán bộ này không chịu nhận hồ sơ của mình mà cứ gửi giấy mời lên làm việc, và bắt mình ký vào biên bản vi phạm !!!

    Hoang mang với vị cán bộ này quá các bạn à :(.

     
    4471 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn qhieu vì bài viết hữu ích
    Congdantot.96 (10/03/2014)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #312307   04/03/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2766)
    Số điểm: 31951
    Cảm ơn: 728
    Được cảm ơn 1115 lần


    Hoang mang gì hả bạn? Bạn làm sai quy định thì chuẩn bị chịu phạt rồi.

    Theo quy định tại Điều 126 của Luật Nhà ở đã được sửa đổi bổ sung, Nghị định số 71/2010/NĐ-CP và  Nghị định số 72/2009/NĐ-CP thì để cho người nước ngoài thuê nhà phải đáp ứng các điều kiện:

    - Là chủ sở hữu nhà hoặc người đại diện theo quy định của pháp luật về dân sự; cá nhân có năng lực hành vi dân sự;

    - Tổ chức cho thuê nhà ở phải có chức năng kinh doanh nhà ở;

    - Có giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự do cơ quan công an có thẩm quyền cấp.

    - Người nước ngoài được thuê nhà phải là tổ chức nước ngoài được phép hoạt động tại Việt Nam; cá nhân nước ngoài được phép vào Việt Nam có thời hạn từ 3 tháng liên tục trở lên; người Việt Nam định cư ở nước ngoài đang ở Việt Nam có nhu cầu thuê nhà ở.

    - Hợp đồng thuê nhà phải được lập thành văn bản thể hiện đầy đủ các nội dung theo quy định tại Điều 93 của Luật Nhà ở và phải được chứng nhận của cơ quan công chứng hoặc chứng thực của UBND cấp có thẩm quyền nếu có thời hạn thuê từ 6 tháng trở lên. Giá thuê nhà và giá trị tiền thuê nhà ghi trong hợp đồng được tính bằng tiền đồng Việt Nam.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn danusa vì bài viết hữu ích
    ntdieu (04/03/2014) qhieu (15/03/2014)
  • #314047   15/03/2014

    qhieu
    qhieu

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/07/2010
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    có 2 vấn đề mình cần bạn tư vấn :

    1. Doanh nghiệp là Cty TNHH, giấy chứng nhận do Sở KHĐT cấp có được coi là " tổ chức nước ngoài" hay không ?

    2. Theo qui định tại : Đ5, NĐ 73/2010/NĐ-CP QUY ĐỊNH XỬ PHẠT VI PHẠM HÀNH CHÍNH TRONG LĨNH VỰC AN NINH VÀ TRẬT TỰ, AN TOÀN XÃ HỘI

    Điều 5. Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính

    1. Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự là một năm, kể từ ngày hành vi vi phạm được thực hiện; đối với vi phạm hành chính về xuất cảnh, nhập cảnh thì thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính là hai năm, kể từ ngày hành vi vi phạm được thực hiện.

    Nếu quá các thời hạn nói trên thì không bị xử phạt vi phạm hành chính nhưng vẫn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả vi phạm hành chính quy định tại Nghị định này.

    vậy đã hết thời hiệu xử phạt hay chưa ?

     
    Báo quản trị |  
  • #314052   15/03/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14767)
    Số điểm: 102312
    Cảm ơn: 3403
    Được cảm ơn 5252 lần
    SMod

    1. Nếu cty TNHH này có vốn đầu tư nước ngoài thì đó là "tổ chức nước ngoài"

    2. Đến cuối năm 2013 bạn vẫn còn cho thuê nghĩa là vẫn còn đang vi phạm, đến hôm nay thì chắc chắn vẫn còn thời hiệu xử phạt.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    qhieu (17/03/2014)
  • #319560   20/04/2014

    qhieu
    qhieu

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/07/2010
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    @ntdieu : định nghĩa vốn đầu tư của nước ngoài là như thế nào vậy ? có phải là nguồn tài chính từ bên ngoài lãnh thổ Việt Nam tham gia vào việc hình thành vốn cho doanh nghiệp ?

     
    Báo quản trị |  
  • #319566   20/04/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14767)
    Số điểm: 102312
    Cảm ơn: 3403
    Được cảm ơn 5252 lần
    SMod

    @qhieu : bạn nói "cty TNHH A(cty có vốn đầu tư nước ngoài)", vậy cụ thể là thế nào ?

     
    Báo quản trị |  
  • #319614   20/04/2014

    qhieu
    qhieu

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/07/2010
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    @ntdieu : cty này do những người Hàn Quốc đăng ký thành lập.( cái này mình chỉ biết khi công an đưa giấy đkkd của họ ra khi thu giữ trong quá trình kiểm tra)

    Nếu nói các doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài là các tổ chức nước ngoài thì gần như các cty cổ phần sẽ thành các tổ chức nước ngoài hết quá.

    Theo mình, trường hợp này không thể coi cty TNHH A này là tổ chức nước ngoài.

     
    Báo quản trị |  
  • #319626   20/04/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4090)
    Số điểm: 31566
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1953 lần


    qhieu viết:

    @ntdieu : cty này do những người Hàn Quốc đăng ký thành lập.( cái này mình chỉ biết khi công an đưa giấy đkkd của họ ra khi thu giữ trong quá trình kiểm tra)

    Nếu nói các doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài là các tổ chức nước ngoài thì gần như các cty cổ phần sẽ thành các tổ chức nước ngoài hết quá.

    Theo mình, trường hợp này không thể coi cty TNHH A này là tổ chức nước ngoài.

    Nếu không phải là tổ chức nước ngoài mà chỉ là cá nhân người nước ngoài thì có khác gì khi CA quyết định xử phạt hay không bạn ?

     
    Báo quản trị |  
  • #319950   22/04/2014

    qhieu
    qhieu

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/07/2010
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Nếu cho CÁ NHÂN nước ngoài thuê nhà thì sẽ xem như kinh doanh có điều kiện nhé bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #319985   22/04/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4090)
    Số điểm: 31566
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1953 lần


    qhieu viết:

    Nếu cho CÁ NHÂN nước ngoài thuê nhà thì sẽ xem như kinh doanh có điều kiện nhé bạn.

    Cám ơn bạn.

    Như vậy là cho CÁ NHÂN nước ngoài thuê thì không bị xử phạt phải không bạn ?

     
    Báo quản trị |