DanLuat 2015

Hàng xóm hát Karaoke gây ồn ào vào ban đêm

Chủ đề   RSS   
  • #513228 30/01/2019

    ganhteamban64

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hàng xóm hát Karaoke gây ồn ào vào ban đêm

    Thời gian cuối năm sắp đến tết thì ở xóm tôi lại rất ồn ào do một số gia đình trong xóm tổ chức nhậu nhẹt, hát karaoke xuyên đêm , chúng tôi có nhắc nhở nhưng không được. Tôi muốn tố cáo lên chính quyền địa phương nhưng không biết trường hợp này họ sẽ bị xử phạt thế nào?

     
    305 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #513232   30/01/2019

    tieukhanh95
    tieukhanh95
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2017
    Tổng số bài viết (545)
    Số điểm: 5710
    Cảm ơn: 58
    Được cảm ơn 86 lần


    Cuối năm, Tết Nguyên đán tới thì tình trạng hát hò xuyên đêm gây ảnh hưởng tới người khác xảy ra cực kỳ phổ biến. Về vấn đề này thì quy định xử phạt hành chính như sau:

    Tại Điểm a Khoản 1 Điều 6 Nghị định 167/2013/NĐ-CP có quy định:

    "Điều 6. Vi phạm quy định về bảo đảm sự yên tĩnh chung

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Gây tiếng động lớn, làm ồn ào, huyên náo tại khu dân cư, nơi công cộng trong khoảng thời gian từ 22 giờ ngày hôm trước đến 06 giờ sáng ngày hôm sau;"

    Như vậy, đối với trường hợp hộ gia đình, cá nhân có hành vi hát karaoke dẫn đến gây tiếng động lớn, làm ồn ào, huyên náo trong khu xóm trong khoảng thời gian từ 22 giờ ngày hôm trước đến 06 giờ sáng ngày hôm sau thì có thể bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng tuỳ theo mức độ vi phạm.

    Tuy nhiên trên thực tế, quy định là như trên nhưng thực tế rất ít trường hợp vi phạm mà bị xử phạt. Nếu có gây ồn thì hàng xóm cũng qua nhắc nhở chứ không làm “quá căng”, dễ gây mất tình làng nghĩa xóm. Hơn nữa nếu cơ quan chức năng xuống làm việc thì người vi phạm lại “xin tha”, chính vì vậy mọi chuyện rồi đâu cũng vào đấy.

     
    Báo quản trị |  
  • #513294   31/01/2019

    NgocHoLaw
    NgocHoLaw
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2018
    Tổng số bài viết (236)
    Số điểm: 1585
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 19 lần


    Tại Khoản 1 Điều 6 Nghị định 167/2013/NĐ-CP về vi phạm quy định về bảo đảm yên tĩnh chung như sau:
     
    "1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
     
    a) Gây tiếng động lớn, làm ồn ào, huyên náo tại khu dân cư, nơi công cộng trong khoảng thời gian từ 22 giờ ngày hôm trước đến 06 giờ sáng ngày hôm sau;
     
    b) Không thực hiện các quy định về giữ yên tĩnh của bệnh viện, nhà điều dưỡng, trường học hoặc ở những nơi khác có quy định phải giữ yên tĩnh chung;
     
    c) Bán hàng ăn, uống, hàng giải khát quá giờ quy định của Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương."
     
    Theo quy định trên thì hành vi gây tiếng động lớn, làm ồn ào, huyên náo khu dân cư, nơi công cộng từ 22 giờ ngày hôm trước đến 06 giờ sáng ngày hôm sau thì sẽ bị xử phạt theo quy định trên. 
     
    Tuy nhiên, trên thực tế khi báo cáo với tổ dân phố, hoặc công an khu vực thì cũng chỉ xuống nhắc nhở và yêu cầu dừng hành vi. Trường hợp nào thật sự quá đáng mới áp dụng hình thức xử phạt hành chính.
     
    Báo quản trị |  
  • #513736   15/02/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (406)
    Số điểm: 3260
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 17 lần


    Dịp cuối năm những tình huống như trên xảy ra rất nhiều, biết là sau một năm làm việc vất vả một người tổ chức tất niên, trong xóm tổ chức ăn uống, hát hò với nhau cũng không thể chê trách nhưng liên tiếp hát hò mấy tiếng đồng hồ, đến 11, 12 giờ đêm rồi vẫn còn hát là điều không nên, ảnh hưởng lớn đến những người khác.

     

     

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #514054   21/02/2019

    mình xin đóng góp ngoài quy định tại Nghị định 167/2013/NĐ-CP, nếu nhà hàng xóm mở nhạc hát karaoke gây ra tiếng ồn vượt quá giới hạn cho phép còn có thể bị xử phạt hành chính theo quy định tại điều 17 nghị định 155/2016/NĐ-CP nữa.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-