DanLuat 2015

Hàng xóm dựa đồ nặng vào tường nhà tôi

Chủ đề   RSS   
  • #413550 17/01/2016

    rosevn

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2014
    Tổng số bài viết (30)
    Số điểm: 690
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 6 lần


    Hàng xóm dựa đồ nặng vào tường nhà tôi

    Xin chào Luật sư,

    Tôi có một căn nhà cấp bốn, tường 10, một mặt giáp nhà hàng xóm, nhưng chỉ có tường nhà tôi, vì tường nhà hàng xóm xây cách đó chừng 50 cm, nghĩa là còn chỗ trống ở giữa hai tường và thuộc đất nhà hàng xóm.

    Họ sửa nhà và đặt toàn bộ cửa gỗ, tôn, các đồ gỗ, sắt thừa vào khoảng trống đó, nhưng lại dựa toàn bộ vào tường nhà tôi, tổng khối lượng khá nặng. Tôi đã có ý kiến nhưng họ vẫn không chịu di dời hoặc đổi thế dựa. Xin hỏi trong trường hợp này nhà tôi có quyền làm gì? Nếu tường nhà tôi bị nứt, gãy,... thì nhà tôi có quyền thế nào?

    Tôi cũng muốn hỏi rằng, tường tiếp giáp , là tường nhà mình, thì nhà hàng xóm có quyền đâm một cái cột vào trong tường nhà tôi hay không (phần đâm vào chỉ vài cm)? Họ nói rằng vì phần đó là đất nhà họ giống như họ xây tường sát vào nên họ có quyền làm thế?

     

    Xin nhờ Luật sư tư vấn.

     

    Xin chân thành cảm ơn!

     
    6348 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #413621   18/01/2016

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14143
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 731 lần
    Lawyer

    Theo tôi bạn nên làm đơn đề nghị UBND xã/phường nơi bạn đang sinh sống hòa giải đối với vụ việc này. Trường hợp hòa giải không thành, bên hàng xóm vẫn cố tình vi phạm, làm hư hỏng tài sản nhà bạn (nứt tường, xụt móng...) thì bạn có quyền khởi kiện ra Tòa án có thẩm quyền để yêu cầu Tòa án buộc bên vi phạm bồi thường cho gia đinh bạn.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LUATSUNGUYEN vì bài viết hữu ích
    NganHangTMCPBanViet (20/01/2016)
  • #413663   18/01/2016

    tuvanluatchomoinguoi
    tuvanluatchomoinguoi

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

    Căn cứ Khoản 3, Điều 42 Nghị định 71/2010 đã quy định "Việc xây dựng nhà ở phải bảo đảm an toàn về người và tài sản; trường hợp gây thiệt hại cho người khác thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật."

    Căn cứ về bồi thường thiệt hại do nhà cửa, công trình xây dựng gây ra tại Điều 627 Bộ luật Dân sự 2005 quy định "Chủ sở hữu, người được chủ sở hữu giao quản lý công trình xây dựng khác phải bồi thường thiệt hại, nếu để nhà cửa, công trình xây dựng khác đó bị sụp đổ, hư hỏng, sụt lở gây thiệt hại cho người khác, trừ trường hợp thiệt hại xảy ra hoàn toàn do lỗi của người bị thiệt hại hoặc do sự kiện bất khả kháng".

    Căn cứ theo Khoản 1, Điều 15 Nghị định 180/2007 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Xây dựng về xử lý vi phạm trật tự xây dựng đô thị quy định về việc xử lý công trình xây dựng ảnh hưởng đến chất lượng công trình lân cận có quy định:

    "1. Trường hợp công trình xây dựng gây lún, nứt, thấm, dột hoặc có nguy cơ làm sụp đổ các công trình lân cận thì phải ngừng thi công xây dựng để thực hiện bồi thường thiệt hại:

    a) Việc bồi thường thiệt hại do chủ đầu tư và bên bị thiệt hại tự thỏa thuận; Trường hợp các bên không thoả thuận được thì bên thiệt hại có quyền khởi kiện đòi bồi thường tại toà án;

    b) Công trình chỉ được phép tiếp tục thi công xây dựng khi các bên đạt được thỏa thuận việc bồi thường thiệt hại."

    Căn cứ vào các quy định nêu trên, nếu công trình xây dựng  trong quá trình thi công, xây dựng công trình gây ảnh hưởng, thiệt hại đến nhà của bạn thì phải ngừng việc thi công và có trách nhiệm bồi thường thiệt hại đối với sự cố do công trình của mình gây ra.

    Về mức độ bồi thường thiệt hại: Mức độ bồi thường thiệt hại do hai bên thỏa thuận, căn cứ theo quy định của pháp luật và thiệt hại thực tế xảy ra, cụ thể gồm: mức thiệt hại thực tế đối với công trình lân cận bị hư hỏng và các chi phí khác có liên quan. Hai bên có thể tự xác định mức thiệt hại của công trình liền kề nếu không tự xác định được mức độ thiệt hại thì một trong hai bên có thể thuê cơ quan định giá để xác định mức thiệt hại cụ thể để làm căn cứ bồi thường. Trường hợp các bên không thoả thuận được thì bên thiệt hại có quyền khởi kiện đòi bồi thường tại toà án

    Thân chào

     
    Báo quản trị |  
  • #413870   20/01/2016

    Longvigecam
    Longvigecam
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (436)
    Số điểm: 3250
    Cảm ơn: 84
    Được cảm ơn 123 lần


    Chào bạn

    Hàng xóm nhà tôi xây nhà, trát tường dư 3 phân sang phần đất nhà bên cạnh. Họ khiếu nại và được đền 8 triệu đồng đấy. 

    Tư vấn thủ tục đầu tư dự án, thành lập doanh nghiệp tại Hà nội, Ninh Bình. Tư vấn thủ tục mua bán nhà đất.

    Cung cấp thông tin doanh nghiệp

    Mobile: 0983973514 Email: hanoilegal@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869

0 Thành viên đang online
-