Hàng về trước hoá đơn về sau

Chủ đề   RSS   
  • #475374 20/11/2017

    huyanh1905

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/07/2016
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Hàng về trước hoá đơn về sau

    Kính chào luật sư

    Công ty tôi là đơn vị thương mại chuyên mua bán và trao đổi hàng hoá, tôi có câu hỏi mong được sự tư vấn của luật sư.

    Công ty tôi nhập mặt hàng A vào ngày 01/10 và ngày 03/10 công ty tôi xuất bán mặt hàng đó và xuất hoá đơn GTGT cho khách hàng (hoá đơn xuất ghi ngày 03/10). Tuy nhiên đến ngày 05/10 chúng tôi mới nhận được hoá đơn đầu vào của mặt hàng A đó (hoá đơn đầu vào ghi ngày 05/10). Trong trường hợp này công ty tôi đã hạch toán như sau: Hạch toán giá trị hàng mua vào trước thuế (nhập kho) vào ngày 01/10 còn tiền thuế GTGT đầu vào chúng tôi hạch toán vào ngày 05/10

    Xin hỏi luật sư, chúng tôi làm như vậy có đúng không?

    Nếu không đúng thì trong trường hợp này nên giải quyết như thế nào?

    Có phải bổ sung thêm giấy tờ gì không?

    Trân trọng cảm ơn luật sư!

     
    2982 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huyanh1905 vì bài viết hữu ích
    TruongMinhToan (15/12/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #478693   15/12/2017

    TruongMinhToan
    TruongMinhToan
    Top 150
    Male
    Lớp 7

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2016
    Tổng số bài viết (565)
    Số điểm: 9874
    Cảm ơn: 170
    Được cảm ơn 188 lần


    Mình có một vài chia sẻ như sau:

    1/ Căn cứ vào khoản 2 Điều 16 Thông tư 39/2014/TT-BTC: về cách lập một số tiêu thức cụ thể trên hóa đơn
    "a) Tiêu thức “Ngày tháng năm” lập hóa đơn
    Ngày lập hóa đơn đối với bán hàng hóa là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hàng hóa cho người mua, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền."

    Theo như quy định trên, Bên bán có thể bị phạt vì Lập hóa đơn sai thời điểm theo quy định tại khoản 3 Điều 11 Thông tư 10/2014/TT-BTC

    2/ Đối với công ty của bạn, khi mua hàng về mà chưa nhận được hóa đơn GTGT của nhà cung cấp, kế toán vẫn làm thủ tục nhập kho bình thường nhưng không hạch toán và kê khai thuế GTGT đầu vào. Khi nào nhận được hóa đơn sẽ hạch toán bổ sung phần thuế GTGT của hóa đơn mua hàng. 

    Nếu cơ quan thuế có hỏi, bạn cần cung cấp hợp đồng giữa 2 bên, phiếu xuất kho của bên bán, phiếu nhập kho bên bạn, ... Nhằm chứng minh rằng giao dịch này là có thật để không bị quy vào hành vi khai khống hóa đơn.

     

     
    Báo quản trị |