DanLuat 2015

Hàng tháng người lao động phải chi những khoản nào?

Chủ đề   RSS   
  • #457085 12/06/2017

    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1495 lần


    Hàng tháng người lao động phải chi những khoản nào?

    Nếu bạn là người lao động đang làm việc tại các doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức ngoài quốc doanh (tức khoản lương của bạn do doanh nghiệp chi trả) thì nên đọc bài viết này.

    Bạn có bao giờ thắc mắc rằng, hàng tháng sau khi nhận được tiền lương, bạn chi những khoản nào không? Bài viết này sẽ cho bạn câu trả lời:  

    1. Bảo hiểm xã hội

    Mức đóng = 8% tiền lương tháng

    Căn cứ Điều 85 Luật bảo hiểm xã hội 2014

    2. Bảo hiểm y tế

    Mức đóng = 1.5% tiền lương tháng

    Căn cứ Điều 2 Nghị định 105/2014/NĐ-CP,Khoản 1 Điều 18 Quyết định 959/QĐ-BHXH năm 2015

    3. Bảo hiểm thất nghiệp

    Mức đóng = 1% tiền lương tháng

    Căn cứ Khoản 1 Điều 57 Luật việc làm 2013

    4. Đoàn phí 

    Mức đóng = 1% tiền lương

    Căn cứ Khoản 1 Điều 37 Điều lệ Công đoàn Việt Nam 2013

    5. Thuế thu nhập cá nhân

    Tùy thuộc vào tiền lương, tiền công của bạn mà xem xét có phải đóng thuế TNCN hay không? Bởi thu nhập tính thuế TNCN là khỏan sau khi đã trừ tiền đóng BHXH, BHYT, BHTN, các khoản giảm trừ…và sau đó tính theo biểu thuế lũy tiến từng phần.

    Để xem khoản thuế TNCN bạn phải nộp là bao nhiêu? Mời các bạn truy cập tại đây.

    Ngoài ra, hàng năm người lao động còn phải đóng Quỹ phòng chống thiên tai:

    Mức đóng = 1 ngày lương tính theo mức lương tối thiểu vùng.

    Mức lương tối thiểu vùng hiện nay:

    Vùng I

    3.750.000 đồng/tháng

    Vùng II

    3.320.000 đồng/tháng

    Vùng III

    2.900.000 đồng/tháng

    Vùng IV

    2.580.000 đồng/tháng

    Căn cứ Nghị định 94/2014/NĐ-CPNghị định 153/2016/NĐ-CP

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 29/04/2018 10:12:46 CH Bỏ ưu tiên chủ đề
     
    18742 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #457250   14/06/2017

    honhu
    honhu
    Top 75
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/01/2015
    Tổng số bài viết (740)
    Số điểm: 32003
    Cảm ơn: 86
    Được cảm ơn 791 lần


    Cái Quỹ phòng chống thiên tai mình có thấy đóng đâu nhỉ? Không biết có văn bản nào quy định phạt trường hợp này không ta? 

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn honhu vì bài viết hữu ích
    shin_butchi (15/06/2017) ngochams123 (19/06/2017)
  • #457472   15/06/2017

    shin_butchi
    shin_butchi
    Top 50
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:18/04/2015
    Tổng số bài viết (1677)
    Số điểm: 63256
    Cảm ơn: 834
    Được cảm ơn 1380 lần


    honhu viết:

    Cái Quỹ phòng chống thiên tai mình có thấy đóng đâu nhỉ? Không biết có văn bản nào quy định phạt trường hợp này không ta? 

    Theo Shin là không phạt tiền nếu không đóng, nhưng bạn honhu sẽ bị nhìn với ánh mắt hình viên đạn, soi mói nếu như không đóng, bởi trong Nghị định 94 nó có cái này 

    3. Khuyến khích các tổ chức, cá nhân tham gia đóng góp tự nguyện cho Quỹ. Nếu đã là tự nguyện thì làm sao có thể phạt nếu không đóng nhỉ :-(

     
    Báo quản trị |  
  • #457454   15/06/2017

    PTMDuyen
    PTMDuyen

    Sơ sinh

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2010
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Tận thu

    Chính việc nộp thuế là góp phần xây dựng và nâng cấp hệ thống

    Nhưng do quản lý tài chính của Việt Nam chưa rõ ràng gây ra thiếu hụt rồi lại đè cổ người Lao động ra gánh

    cứ thiết nghĩ có phải đây còn hơn cả thuế xu thời phong kiến không chứ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn PTMDuyen vì bài viết hữu ích
    shin_butchi (15/06/2017)
  • #457473   15/06/2017

    shin_butchi
    shin_butchi
    Top 50
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:18/04/2015
    Tổng số bài viết (1677)
    Số điểm: 63256
    Cảm ơn: 834
    Được cảm ơn 1380 lần


    PTMDuyen viết:

    Tận thu

    Chính việc nộp thuế là góp phần xây dựng và nâng cấp hệ thống

    Nhưng do quản lý tài chính của Việt Nam chưa rõ ràng gây ra thiếu hụt rồi lại đè cổ người Lao động ra gánh

    cứ thiết nghĩ có phải đây còn hơn cả thuế xu thời phong kiến không chứ

    Chào bạn PTMDuyen, mình không nghĩ tận thu, nhưng mình nghĩ cách quản lý và sử dụng quỹ BHXH, BHYT của cơ quan có trách nhiệm hiện nay chưa thực sự hiệu quả nên mới như vậy. 

     
    Báo quản trị |  
  • #457925   18/06/2017

    thuytrang95
    thuytrang95
    Top 500
    Female


    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2017
    Tổng số bài viết (234)
    Số điểm: 2190
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 85 lần


    Cho mình hỏi là mức lương để tính tiền lương tháng đóng BHXH, BHYT, BHTN sẽ là lương chính thức của người lao động hay bao gồm cả phụ cấp và các khoản bổ sung khác? Mình không thấy đề cập đến thông tin này nên muốn được bạn chia sẻ để có thể hiểu rõ hơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #458853   26/06/2017

     

    honhu viết:

     

    Cái Quỹ phòng chống thiên tai mình có thấy đóng đâu nhỉ? Không biết có văn bản nào quy định phạt trường hợp này không ta? 

     

     

    Chế có đọc ngay dưới cùng bạn ý trích văn bản cho mình nhận biết đấy ạ ??? Nghị định 94/2014/NĐ-CP thành lập và quản lý Quỹ phòng, chống thiên tai  bạn vui lòng đọc để thấy nè :)) Chi tiết cụ thể như vậy mừ..

     
    Báo quản trị |  
  • #458082   19/06/2017

    Người lao động phải đóng 01 ngày lương theo mức lương tối thiểu vùng cho Quỹ phòng chống thiên tai được quy định ở đâu? Người sử dụng lao động nộp giúp cho NLĐ hay sao? Nộp cho ai và nộp ở đâu? Nếu ko nộp thì sao? 

     

     
    Báo quản trị |  
  • #458104   19/06/2017

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13440)
    Số điểm: 92721
    Cảm ơn: 3033
    Được cảm ơn 4656 lần
    SMod

    Trích nghị định 94/2014/NĐ-CP

    Điều 5. Đối tượng và mức đóng góp

    1. Các tổ chức kinh tế hạch toán độc lập:

    Mức đóng góp bắt buộc một năm là hai phần vạn trên tổng giá trị tài sản hiện có tại Việt Nam theo báo cáo tài chính hàng năm nhưng tối thiểu 500 nghìn đồng, tối đa 100 triệu đồng và được hạch toán vào chi phí hoạt động sản xuất kinh doanh.

    2. Công dân Việt Nam từ đủ 18 tuổi đến hết tuổi lao động theo quy định của pháp luật về lao động đóng góp như sau:

    a) Cán bộ, công chức, viên chức trong các cơ quan, tổ chức, lực lượng vũ trang hưởng lương, cán bộ quản lý trong các doanh nghiệp nhà nước đóng 1 ngày lương/người/năm theo mức lương cơ bản sau khi trừ các khoản thuế, bảo hiểm phải nộp;

    b) Người lao động trong các doanh nghiệp đóng 1 ngày lương/người/năm theo mức lương tối thiểu vùng;

    c) Người lao động khác, trừ các đối tượng đã được quy định tại Điểm a, Điểm b Khoản này, đóng 15.000 đồng/người/năm.

    3. Khuyến khích các tổ chức, cá nhân tham gia đóng góp tự nguyện cho Quỹ.

     
    Báo quản trị |  
  • #458136   20/06/2017

    PTMDuyen
    PTMDuyen

    Sơ sinh

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2010
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Không hiệu quả là như thế nào?

    Những khoản phí mà người dân, người lao động góp nhặt đóng cho nhà nước đi về đâu?

    Tại sao nhà nước làm sai, dân phải chịu?

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #458226   20/06/2017

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13440)
    Số điểm: 92721
    Cảm ơn: 3033
    Được cảm ơn 4656 lần
    SMod

    Không hiệu quả là như thế nào? => là không thấy có hiệu quả

    Những khoản phí mà người dân, người lao động góp nhặt đóng cho nhà nước đi về đâu? => đi vào ngân sách nhà nước

    Tại sao nhà nước làm sai, dân phải chịu? => làm gì có chuyện đó

     
    Báo quản trị |  
  • #458816   26/06/2017

    PQuyen
    PQuyen

    Female
    Sơ sinh


    Tham gia:22/08/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Mình vẫn chưa hiểu rõ lắm mức đóng BHTN 0.5% là giảm mức đóng của Người lao động hay của người sử dụng lao động vậy ạ?? Mong giải thích rõ hơn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn PQuyen vì bài viết hữu ích
    shin_butchi (26/06/2017)
  • #458817   26/06/2017

    shin_butchi
    shin_butchi
    Top 50
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:18/04/2015
    Tổng số bài viết (1677)
    Số điểm: 63256
    Cảm ơn: 834
    Được cảm ơn 1380 lần


    PQuyen viết:

    Mình vẫn chưa hiểu rõ lắm mức đóng BHTN 0.5% là giảm mức đóng của Người lao động hay của người sử dụng lao động vậy ạ?? Mong giải thích rõ hơn.

    Hiện tại, quy định giảm mức đóng BHTN vẫn còn nằm ở dự thảo chưa phải là chính thức bạn PQuyen nhé! 

     
    Báo quản trị |  
  • #459251   29/06/2017

    Hoaithuong2709
    Hoaithuong2709
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2015
    Tổng số bài viết (179)
    Số điểm: 1255
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 22 lần


    PQuyen viết:

    Mình vẫn chưa hiểu rõ lắm mức đóng BHTN 0.5% là giảm mức đóng của Người lao động hay của người sử dụng lao động vậy ạ?? Mong giải thích rõ hơn.

    Đây là nội dung nổi bật tại Nghị quyết 34/NQ-CP về phiên họp Chính phủ thường kỳ tháng 3/2017 đó bạn. Theo đó, nhằm tạo điều kiện phát triển doanh nghiệp, Chính phủ thống nhất đề xuất mức đóng Bảo hiểm thất nghiệp đối với người sử dụng lao động quy định tại Điều 57 Luật việc làm từ 1% xuống còn 0.5%.

    Tuy nhiên hiện nay vẫn chưa có văn bản chính thức quy định chi tiết nội dung này.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Hoaithuong2709 vì bài viết hữu ích
    PQuyen (07/12/2017)
  • #464749   16/08/2017

    maiconghai
    maiconghai

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2017
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 8 lần


     

    thuytrang95 viết:

     

    Cho mình hỏi là mức lương để tính tiền lương tháng đóng BHXH, BHYT, BHTN sẽ là lương chính thức của người lao động hay bao gồm cả phụ cấp và các khoản bổ sung khác? Mình không thấy đề cập đến thông tin này nên muốn được bạn chia sẻ để có thể hiểu rõ hơn.

     

     

    KHi đóng BHXH, BHTN, BHYT thì sẽ gồm tiền lương + các khoản phụ cấp được quy định rõ ràng bạn nhé

    Cập nhật bởi maiconghai ngày 16/08/2017 10:36:39 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #458854   26/06/2017

    Cũng khá nhiều khoản thu nhưng riêng về bảo hiểm xã hội thì em thấy cái này rất nên nộp mà nhỉ. Khoản thu này rất có lợi cho người lao động. Tuy bên cạnh có rất nhiều khoản thu khác đè lên người lao động, bình thường đã phải trả đủ các loại thuế rồi,

     
    Báo quản trị |  
  • #476793   30/11/2017

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (526)
    Số điểm: 4145
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 23 lần


    Theo tình thần mới nhất được quy định tại Luật an toàn, vệ sinh lao động năm 2015Quyết định 595/BHXH năm 2017 của Bảo hiểm xã hội Việt Nam thì ngoài các khoản nêu trên ra thì doanh nghiệp còn phải đóng thêm 0.5% trên tiền lương tháng của người lao động vào quỹ tai nạn lao động bệnh nghề nghiệp nữa.

    Đối với thắc mắc của bạn thuytrang95 mình cũng xin bổ sung thêm. Từ ngày 01/01/2018 trở đi thì khoản tiền tính để đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động sẽ bao gồm ba khoản chứ không còn hai khoản như bây giờ nữa. Theo đó ba khoản này sẽ là: tiền lương được ghi nhận trong hợp đồng lao động; tiền phụ cấp được trả; và các khoản bổ sung khác.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-