DanLuat 2015

Hàng hóa từ Anh gửi về Việt Nam có phải đóng thuế ?

Chủ đề   RSS   
  • #518235 15/05/2019

    kaitokid11

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/05/2019
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 200
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hàng hóa từ Anh gửi về Việt Nam có phải đóng thuế ?

    Tôi có người thân ở nước anh, họ gửi cho tôi một hộp bưu phẩm. Nhưng họ nói tôi sẽ phải đóng 17 triệu đồng để nhân viên có thể giao hàng cho tôi và họ nói đó là tiền thuế nội địa. Nếu tôi không đóng tôi sẽ không nhận được hàng. Nhưng họ nói hàng sẽ được giao về tận nhà nên tôi nghĩ hàng về tới địa chỉ của tôi tôi mới đóng thuế chứ không thể đóng thuế bằng cách chuyển tiền trước để nhận hàng. Vậy xin hỏi luật sư trong trường hợp này tôi sẽ làm như thế nào ?

     
    137 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #518236   15/05/2019

    DT_DA
    DT_DA
    Top 75
    Male
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2017
    Tổng số bài viết (716)
    Số điểm: 15262
    Cảm ơn: 260
    Được cảm ơn 281 lần


    Khoản 2 Điều 5 Quyết định 31/2015/QĐ - TTg quy định: "Quà biếu, quà tặng của tổ chức, cá nhân nước ngoài cho cá nhân Việt Nam; quà biếu, quà tặng của tổ chức, cá nhân Việt Nam cho cá nhân ở nước ngoài có trị giá không vượt quá 2.000.000 (hai triệu) đồng hoặc có trị giá hàng hóa vượt quá 2.000.000 (hai triệu) đồng nhưng tổng số tiền thuế phải nộp dưới 200.000 (hai trăm nghìn) đồng được miễn thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và không chịu thuế giá trị gia tăng."
     
    Điều 7 Quyết định 31/2015/QĐ - TTg quy định: "Tổ chức, cá nhân quy định tại các Khoản 1, 2, 3 và Khoản 4 Điều 2 Quyết định này được xuất khẩu, nhập khẩu hàng hóa vượt định mức miễn thuế, xét miễn thuế quy định tại các Điều 3, 4, 5 và Điều 6 Quyết định này với điều kiện:
     
    1. Hàng hóa phải đảm bảo các quy định của pháp luật về chính sách xuất khẩu, nhập khẩu hàng hóa tại thời điểm xuất khẩu, nhập khẩu.
     
    2. Phải nộp đủ các loại thuế theo quy định của pháp luật đối với số lượng hàng hóa vượt định mức quy định."
     
    Như vây, hàng hóa được tặng phải là hàng hóa không bị pháp luật cấm nhập khẩu và nếu giá trị quà tặng bạn được nhận lớn hơn 2 triệu đồng thì phải nộp thuế nhập khẩu đối với giá trị hàng hóa vượt quá mức cho phép. 
     
    Khoản 1 Điều 4 Thông tư 191/2015/TT-BTC quy đinh:
     
    "Người khai hải quan bao gồm:
     
    a) Doanh nghiệp chuyển phát nhanh;
     
    b) Chủ hàng;
     
    c) Người được chủ hàng ủy quyền trong trường hợp hàng hóa là quà biếu quà tặng của cá nhân; hành lý gửi trước, gửi sau chuyến đi của người xuất cảnh, nhập cảnh;
     
    đ) Người thực hiện dịch vụ quá cảnh hàng hóa;
     
    đ) Đại lý hải quan không phải doanh nghiệp chuyển phát nhanh."
     
    Khoản 4 Điều 5 Thông tư 191/2015/TT - BTC quy định: doanh nghiệp chuyển phát nhanh có trách nhiệm: "Nộp thuế, lệ phí hải quan, các khoản thu khác theo quy định tại Chương III Thông tư này". 
     
    Căn cứ Điều 16 Thông tư 38/2015/TT-BTC người thực hiện thủ tục khai hải quan phải chuẩn bị hồ sơ khai hải quan sau: 
     
    – Tờ khai hàng hóa nhập khẩu theo các chỉ tiêu thông tin tại Phụ lục II ban hành kèm Thông tư 38/2015/TT-BTC
     
    Trường hợp thực hiện trên tờ khai hải quan giấy theo quy định tại khoản 2 Điều 25 Nghị định số 08/2015/NĐ-CP, người khai hải quan khai và nộp 02 bản chính tờ khai hàng hóa nhập khẩu theo mẫu HQ/2015/NK Phụ lục IV ban hành kèm Thông tư 38/2015/TT-BTC
     
    – Hóa đơn thương mại trong trường hợp người mua phải thanh toán cho người bán: 01 bản chụp.
     
    Trường hợp chủ hàng mua hàng từ người bán tại Việt Nam nhưng được người bán chỉ định nhận hàng từ nước ngoài thì cơ quan hải quan chấp nhận hóa đơn do người bán tại Việt Nam phát hành cho chủ hàng.
     
    – Giấy ủy quyền giữa bạn và người nhận ủy quyền
     
    Người khai hải quan phải khai đầy đủ các thông tin trên tờ khai hải quan. Như vậy, nếu quà của bạn được gửi qua chuyển phát nhanh thì bạn cũng không phải nộp thuế, lệ phí hải quan và các khoản thu khác mà do doanh nghiệp chuyển phát nhanh thực hiện. 
     
    Điều 25 Công ước Bưu chính thế giới và các nghị định thư cuối cùng quy định về các bưu gửi không được chấp nhận, cấm gửi bao gồm:
     
    "...5- Cấm không được đưa các loại tiền kim loại, tiền giấy, chứng khoán, các loại séc du lịch bạch kim, vàng hoặc bạc đã được gia công hoặc chưa, các loại đá quý, đồ trang sức hoặc các vật phẩm có giá trị khác vào:
     
    5.1- Trong bưu phẩm không khai giá, tuy nhiên, nếu luật pháp nước gửi và nước nhận cho phép thì những vật phẩm trên vẫn có thể được gửi trong phong bì dán kín như một Bưu gửi ghi số;
     
    5.2- Trong bưu kiện không khai giá được trao đổi giữa hai nước chấp nhận mở dịch vụ bưu kiện khai giá; ngoài ra, bưu chính các nước có quyền cấm gửi vàng nén trong các bưu phẩm khai giá hoặc không khai giá đi hoặc đến lãnh thổ nước mình hoặc quá giang gửi rời qua nước đó. Các nước có quyền giới hạn giá trị thực tế đối với các loại vật phẩm này..."
     
    Như vậy, theo công ước trên và quy định của pháp luật Việt Nam thì việc vận chuyển tiền ngoại tệ và vàng thông qua dịch vụ chuyển phát nhanh như vậy là trái pháp luật.
     
    Đối với người có hành vi yêu cầu bạn chuyển khoản, nếu có đầy đủ các thông tin, chứng cứ về người này thì bạn có thể tố cáo họ với cơ quan công an, để cơ quan công an tiến hành điều tra và xử lý theo quy định của pháp luật. 
     
    Báo quản trị |  
  • #518324   17/05/2019

    techgreen
    techgreen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn bạn, thông tin này giúp ích cho mình nhiều lắm

     
    Báo quản trị |