Hàng hoá nhập khẩu có cần kê khai

Chủ đề   RSS   
  • #398947 08/09/2015

    Hàng hoá nhập khẩu có cần kê khai

    Tôi có một người bạn là người venezula làm phi công cho một hãng hàng không tại việt nam. Trong thời gian tại việt nam, người bạn tôi có mua một xe moto địa hình 450 phân khối tại tây ban nha và đem về việt nam sử dụng cho các cuộc đua địa hình nên bạn tôi không có đăng ký biển số tại VN. Vậy tôi mong luật sư tư vấn giúp là khi đưa xe moto tren vào VN thì bạn tôi có cần phải kê khai thủ tục hải quan đối với moto trên không? ( trường hợp rã từng linh kiện để xách tay vào VN để lắp ráp thành moto trên có cần kê khai không? Nếu không thì xe của bạn tôi có bị cơ quan chức năng tại VN tịch thu không?. Các trường hợp trên được quy định tại văn bản pháp luật nào?.
     
    4264 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #399214   11/09/2015

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 245 lần


    Chào bạn! Với trường hợp của bạn, luật sư Nguyễn Thạch Thảo tư vấn cho bạn như sau:

    Người bạn của bạn có mua 1 chiếc moto địa hình phân phối 450 tại Tây Ban Nha và đem về Việt Nam sử dụng cho cuộc đua địa hình thì việc mua xe moto đó là đã thuộc vào trường hợp thuộc đối tượng chịu thuế được quy định tại Khoản 1, Điều 1, NĐ 87/2010:

    “Hàng hóa trong các trường hợp sau đây là đối tượng chịu thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu, trừ hàng hóa quy định tại Điều 2 Nghị định này:

    Hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu qua cửa khẩu, biên giới Việt Nam bao gồm: hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu qua cửa khẩu đường bộ, đường sông, cảng biển, cảng hàng không, đường sắt liên vận quốc tế, bưu điện quốc tế và địa điểm làm thủ tục hải quan khác được thành lập theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.”

    Trong trường hợp của bạn thì việc rã từng linh kiện để xách tay vào VN để lắp ráp thành moto hay không rã từng linh kiện thì vẫn thuộc đối tượng chịu thuế được quy định trong NĐ 87/2010 NĐ-CP. Chính vì vậy mà việc kê khai hàng hóa, ở đây là chiếc moto được đưa từ Tây Ban Nha về Việt Nam; đó là trách nhiệm của đối tượng nộp thuế được quy định tại Điều 13 Luật thuế xuất khẩu, nhập khẩu năm 2005:

    “Đối tượng nộp thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu có trách nhiệm kê khai thuế đầy đủ, chính xác, minh bạch và chịu trách nhiệm trước pháp luật về nội dung kê khai; nộp tờ khai hải quan cho cơ quan hải quan, tính thuế và nộp thuế vào ngân sách nhà nước”.

    Nếu như bạn không kê khai với cơ quan hải quan thì sẽ bị xử lí theo Khoản 2, Điều 23, Luật thuế xuất khẩu, nhập khẩu 2005: “ Không thực hiện kê khai thuế, nộp thuế theo đúng quy định của Luật này thì tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử lý vi phạm hành chính về thuế.”

    Thân chào!

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTHACHTHAO vì bài viết hữu ích
    binhmatkinhdeptrai (12/09/2015)
  • #399316   12/09/2015

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9918)
    Số điểm: 56280
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3757 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Theo quy định thì tất cả hàng hóa, linh kiện, máy móc, thiết bị....dù nguyên đai nguyên kiện hay rã ra thì khi nhập khẩu vào Việt Nam đều phải kê khai hải quan đầy đủ và người kê khai phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác trong việc kê khai của mình.

    Thân chào

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    binhmatkinhdeptrai (13/09/2015)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com