Hàng hoá mua bán giữa các DNCX với nhau có chịu thuế GTGT không?

Chủ đề   RSS   
  • #503556 28/09/2018

    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1092)
    Số điểm: 10428
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 253 lần


    Hàng hoá mua bán giữa các DNCX với nhau có chịu thuế GTGT không?

    Doanh nghiệp chế xuất A nhập hàng hóa X từ nước ngoài (hoạt động này không chịu thuế GTGT).

    Sau đó Doanh nghiệp chế xuất A bán hàng hóa X cho Doanh nghiệp chế xuất B, C khác. Cho hỏi nghiệp vụ này Doanh nghiệp A có được thực hiện không và có chịu thuế GTGT không?

     
    3437 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #503557   28/09/2018

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1092)
    Số điểm: 10428
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 253 lần


    Về việc anh nêu thì quy định không có giới hạn, các DNCX vẫn có thể thực hiện giao dịch với nhau. Và trong hoạt động giao dịch này thì sẽ không thuộc diện chịu thuế GTGT:

    Luật Thuế giá trị gia tăng 2008

    "Điều 5. Đối tượng không chịu thuế

    20. Hàng hóa chuyển khẩu, quá cảnh qua lãnh thổ Việt Nam; hàng tạm nhập khẩu, tái xuất khẩu; hàng tạm xuất khẩu, tái nhập khẩu; nguyên liệu nhập khẩu để sản xuất, gia công hàng hóa xuất khẩu theo hợp đồng sản xuất; gia công xuất khẩu ký kết với bên nước ngoài; hàng hóa, dịch vụ được mua bán giữa nước ngoài với các khu phi thuế quan và giữa các khu phi thuế quan với nhau."

    Trường hợp này, các DNCX có thể lựa chọn thực hiện hoặc không thực hiện thủ tục hải quan.

    Thông tư 38/2015/TT-BTC Quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra, giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành

    "Điều 74. Nguyên tắc chung

    1. Hàng hóa nhập khẩu phục vụ hoạt động sản xuất sản phẩm xuất khẩu của doanh nghiệp chế xuất (sau đây viết tắt là DNCX) phải thực hiện thủ tục hải quan theo quy định và sử dụng đúng với mục đích sản xuất, trừ các trường hợp sau DNCX được lựa chọn thực hiện hoặc không thực hiện thủ tục hải quan:

    a) Hàng hoá mua bán giữa các DNCX với nhau;"

     

     
    Báo quản trị |  
  • #511547   02/01/2019

    TruongMinhToan
    TruongMinhToan
    Top 100
    Male
    Lớp 7

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2016
    Tổng số bài viết (565)
    Số điểm: 9874
    Cảm ơn: 170
    Được cảm ơn 184 lần


    Trường hợp DNCX nhập hàng hóa X về, nhưng không sản xuất ra sản phẩm mà lại đi bán chính hàng hóa X đó: đây là hoạt động mua bán hàng hóa và các hoạt động liên quan trực tiếp đến mua bán hàng hóa của nhà đầu tư nước ngoài, tổ chức kinh tế có vốn đầu tư nước ngoài tại Việt Nam (theo quy định tại Nghị định 09/2018/NĐ-CP)
     
    Theo đó thì DNCX A phải được ghi nhận hoạt động này trong Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư. DNCX khi được phép kinh doanh hoạt động mua bán hàng hóa và các hoạt động liên quan trực tiếp đến mua bán hàng hóa tại Việt Nam phải mở sổ kế toán hạch toán riêng doanh thu, chi phí liên quan đến hoạt động mua bán hàng hóa tại Việt Nam và bố trí khu vực lưu giữ hàng hóa ngăn cách với khu vực lưu giữ hàng hóa phục vụ hoạt động sản xuất của doanh nghiệp chế xuất hoặc thành lập chi nhánh riêng nằm ngoài doanh nghiệp chế xuất, khu chế xuất để thực hiện hoạt động này.
     
    Khi DNCX A nhập khẩu từ nước ngoài phải nộp tất cả các loại thuế theo quy định (do không áp dụng các ưu đãi về thuế đối với hoạt động mua bán hàng hoá và các hoạt động liên quan trực tiếp đến mua bán hàng hoá của DNCX khi thực hiện quyền nhập khẩu, quyền xuất khẩu).
     
    Cập nhật bởi TruongMinhToan ngày 02/01/2019 10:01:21 CH
     
    Báo quản trị |