Hàng hóa bị tiêu hủy có đưa được vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN?

Chủ đề   RSS   
  • #542062 27/03/2020

    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (994)
    Số điểm: 10754
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 152 lần


    Hàng hóa bị tiêu hủy có đưa được vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN?

    Về chi phí được trừ khi tiêu hủy hàng hóa, theo quy định tại Thông tư 96/2015/TT-BTC:

    "Điều 4. Sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC (đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 2 Điều 6 Thông tư số 119/2014/TT-BTC và Điều 1 Thông tư số 151/2014/TT-BTC) như sau:

    “Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

    ...

    2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:

    2.1. Khoản chi không đáp ứng đủ các điều kiện quy định tại Khoản 1 Điều này.

    ...

    b) Hàng hóa bị hư hỏng do thay đổi quá trình sinh hóa tự nhiên, hàng hóa hết hạn sử dụng, không được bồi thường thì được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.

    Hồ sơ đối với hàng hóa bị hư hỏng do thay đổi quá trình sinh hóa tự nhiên, hàng hóa hết hạn sử dụng, được tính vào chi phí được trừ như sau:

    - Biên bản kiểm kê giá trị hàng hóa bị hư hỏng do doanh nghiệp lập.

    Biên bản kiểm kê giá trị hàng hóa hư hỏng phải xác định rõ giá trị hàng hóa bị hư hỏng, nguyên nhân hư hỏng; chủng loại, số lượng, giá trị hàng hóa có thể thu hồi được (nếu có) kèm theo bảng kê xuất nhập tồn hàng hóa bị hư hỏng có xác nhận do đại diện hợp pháp của doanh nghiệp ký và chịu trách nhiệm trước pháp luật.

    - Hồ sơ bồi thường thiệt hại được cơ quan bảo hiểm chấp nhận bồi thường (nếu có).

    - Hồ sơ quy định trách nhiệm của tổ chức, cá nhân phải bồi thường (nếu có).

    c) Hồ sơ nêu trên được lưu tại doanh nghiệp và xuất trình với cơ quan thuế khi cơ quan thuế yêu cầu”."

    => Theo quy định này thì hàng hóa mà bị hư hỏng do thay đổi quá trình sinh hóa tự nhiên, hàng hóa hết hạn sử dụng, không được bồi thường thì mới được tính vào chi phí được trừ. Còn hàng hóa sản xuất, gia công lỗi buộc phải tiêu hủy thì KHÔNG được đưa vào chi phí được trừ.

     

     
    2894 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #542211   29/03/2020

    Bài viết của bạn đã giúp được mình có thể phân biệt được hàng hóa bị tiêu hủy do sinh hóa tự nhiên, hết hạn, không được bồi thường thì mới được tính vào để thành chi phí trừ khi tính thuế và hành hóa do gia công lỗi không sử dụng được buộc tiêu hủy thì không được tính vào. Đây là phân biệt rất có ích cho các doanh nghiệp khi gặp vấn đề thuế đối với hàng hóa bị tiêu hủy.

     
    Báo quản trị |