DanLuat 2015

Hàng dự hội chợ triển lãm giới thiệu sản phẩm tại nước ngoài

Chủ đề   RSS   
  • #395649 08/08/2015

    datly93

    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:08/08/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hàng dự hội chợ triển lãm giới thiệu sản phẩm tại nước ngoài

    Kính chào: Các anh chị luật sự thân mến.

    Em có 1 vướng mắc cần hỏi xin anh chị giaii3 vướng mắc giúp em.

    Bên cty em có giấy mời tham gia hội chợ triển lãm giới thiệu sản phẩm o nước ngoài. Theo em thì làm thủ tục xuất hoàng tham dự theo loại hình xuất khẩu hàng hóa phi mậu dịch tham gia dự hội chợ triển lãm giới thiệu sản phẩm không nhằm mục đích thương mại.

    Vậy cho em hỏi chứng từ và thuế suất như thế nào? 

    Xin anh chi giải đáp và mong lời giải đáp trong thời gian sớm nhất. 

    Em cảm ơn.

    Xin Trân Trọng.

     
    3409 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #448431   01/03/2017

    clevietkimlaw4
    clevietkimlaw4
    Top 500
    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/12/2016
    Tổng số bài viết (153)
    Số điểm: 855
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 19 lần


    Chào bạn,

    Dựa trên những thông tin bạn đưa ra, tôi có một vài góp ý, trao đổi về vấn đề bạn đang thắc mắc như sau:

    Công ty bạn có nhu cầu đưa hàng hóa ra nước ngoài tham dự hội trợ triển lãm giới thiệu sản phẩm, như vậy công ty bạn phải thực hiện thủ tục  đối với hàng hóa tạm xuất – tái nhập dự hội chợ, triển lãm, giới thiệu sản phẩm như sau:

    – Căn cứ Điều 53 Nghị định 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định:

    Điều 53. Thủ tục hải quan đối với hàng hóa tạm nhập – tái xuất, tạm xuất – tái nhập dự hội chợ, triển lãm, giới thiệu sản phẩm

    2. Hồ sơ hải quan đối với hàng hóa tạm xuất – tái nhập:

    a) Tờ khai hải quan theo mẫu do Bộ Tài chính ban hành;

    b) Văn bản có xác nhận của cơ quan có thẩm quyền về tổ chức hội chợ, triển lãm (trừ tạm xuất – tái nhập để giới thiệu sản phẩm): 01 bản chụp;

    c) Giấy phép xuất khẩu, văn bản thông báo kết quả kiểm tra chuyên ngành theo quy định của pháp luật có liên quan: 01 bản chính.

    3. Địa điểm làm thủ tục hải quan: Thực hiện tại Chi cục Hải quan nơi có hội chợ, triển lãm, giới thiệu sản phẩm hoặc Chi cục Hải quan cửa khẩu.

    4. Thời hạn tái xuất, tái nhập:

    a) Hàng hóa tạm nhập khẩu để tham gia hội chợ, triển lãm thương mại tại Việt Nam phải được tái xuất khẩu trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày kết thúc hội chợ, triển lãm thương mại, giới thiệu sản phẩm đã đăng ký với cơ quan hải quan;

    b) Thời hạn tạm xuất khẩu hàng hóa để tham gia hội chợ, triển lãm thương mại, giới thiệu sản phẩm ở nước ngoài là một năm, kể từ ngày hàng hóa được tạm xuất khẩu; nếu quá thời hạn nêu trên mà chưa được tái nhập khẩu thì hàng hóa đó phải chịu thuế và các nghĩa vụ tài chính khác theo quy định của pháp luật Việt Nam.

    5. Thủ tục hải quan thực hiện theo quy định tại Mục 5 Chương này.

    6. Việc bán, tặng hàng hóa tại hội chợ, triển lãm, giới thiệu sản phẩm thực hiện theo quy định tại Điều 136, Điều 137 Luật Thương mại phải làm thủ tục hải quan nhập khẩu theo quy định của pháp luật."

    Theo quy định trên thì để có thể tạm xuất hàng hóa, công ty bạn cần cung cấp các chứng từ sau để làm thủ tục hải quan:

    - Văn bản có xác nhận của cơ quan có thẩm quyền về tổ chức hội chợ, triển lãm (trừ tạm xuất – tái nhập để giới thiệu sản phẩm);

    - Giấy phép xuất khẩu, văn bản thông báo kết quả kiểm tra chuyên ngành theo quy định của pháp luật có liên quan.

     

    Về vấn đề thuế suất:

    – Căn cứ Khoản 1 Điều 12 Nghị định 87/2010/NĐ-CP ngày 13/08/2010 của Chính phủ quy định:

    “Điều 12. Miễn thuế

    Hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu trong các trường hợp sau đây được miễn thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu:

    1. Hàng hóa tạm nhập, tái xuất hoặc tạm xuất, tái nhập để tham dự hội chợ, triển lãm, giới thiệu sản phẩm; máy móc, thiết bị, dụng cụ nghề nghiệp tạm nhập, tái xuất hoặc tạm xuất, tái nhập để phục vụ công việc trong thời hạn nhất định.

    Hết thời hạn hội chợ, triển lãm, giới thiệu sản phẩm hoặc kết thúc công việc theo quy định của pháp luật thì đối với hàng hóa tạm xuất phải được nhập khẩu trở lại Việt Nam, đối với hàng hóa tạm nhập phải tái xuất ra nước ngoài” .

    – Căn cứ Khoản 20 Điều Luật thuế gia tăng quy định:

    “Điều 5. Đối tượng không chịu thuế

    20. Hàng hoá chuyển khẩu, quá cảnh qua lãnh thổ Việt Nam; hàng tạm nhập khẩu, tái xuất khẩu; hàng tạm xuất khẩu, tái nhập khẩu; nguyên liệu nhập khẩu để sản xuất, gia công hàng hoá xuất khẩu theo hợp đồng sản xuất, gia công xuất khẩu ký kết với bên nước ngoài; hàng hoá, dịch vụ được mua bán giữa nước ngoài với các khu phi thuế quan và giữa các khu phi thuế quan với nhau”.

    Như vậy hàng hóa tạm xuất – tái nhập dự triển lãm, hội chợ, giới thiệu sản phẩm thì được miễn thuế xuất nhập khẩu và không thuộc đối tượng chịu thuế GTGT.

    Trên đây là ý kiến của tôi về vấn đề bạn hỏi. Rất cả ơn câu hởi của bạn.

    Chuyên viên tư vấn Hoàng Thị Quỳnh Trang

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DOANH NGHIỆP - ĐẦU TƯ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-