Hạn mức sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #298353 21/11/2013

    huetu

    Sơ sinh


    Tham gia:31/10/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hạn mức sử dụng đất

    Em ở ỉnh Bắc Ninh xin hỏi về hạn mức sử dụng đất ở

     
    4168 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #299867   28/11/2013

    cuonghr14
    cuonghr14

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    theo tôi được biết như sau:

    1. cái chuyện này rất lùm xùm và được hiểu theo nhiều cách khác nhau: thửa đất nhà bạn sẽ bị xét cấp GCN theo hạn mức nếu không có 1 trong các giấy tờ theo khoản 1,2 và 5 điều 50 Luật đất đai năm 2003! cá khó nhất có lẽ là thửa đất nhà bạn chỉ có trong sổ mục kê chứ không có trong sổ địa chính! vì chỉ có sổ địa chính mới được coi là giấy tờ theo theo khoản 1,2 và 5 điều 50 Luật đất đai năm 2003 mà sổ mục kê không được coi như vậy! Có nơi thì người ta chỉ cần lập biên bản xét nguồn gốc sử dụng là ổn định, không tranh chấp, đúng mốc giới diện tích trước ngày 15/10/1993 hoặc trước 18/12/1980 là cấp được tất. Có nơi thì hướng dẫn tách ra 2 hay nhiều hơn 2 thửa đất để cho nhỏ hơn hạn mức rồi sau khi có GCN thì gộp vào! 

    2. Thửa đất nhà bạn nay xét hạn mức xét phần đất còn lại theo hiện trạng?

    Thân!

     
    Báo quản trị |  
  • #299873   28/11/2013

    CaoGiang09
    CaoGiang09

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2013
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 274
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 5 lần


    Chào bạn!Nếu là đất mà bạn và gia đình bạn được thừa kế từ xa xưa ,không phải đất thuê thì chiếu theo bộ luật Đât Đai 2003,quy định tại Điều 66,đất ở là đất được sử dụng ổn định lâu dài.

    Nếu các TH đất của bạn là đất thuê thì bạn tham khảo bộ luật đất đai để biết thêm chi tiết.

    Thân

     
    Báo quản trị |