Hạn mức nhận chuyển quyền

Chủ đề   RSS   
  • #401187 01/10/2015

    tranthanhthuync

    Sơ sinh

    Cà Mau, Việt Nam
    Tham gia:01/10/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hạn mức nhận chuyển quyền

    Chào luật sư

    Xin tư vấn giúp

    Tôi nhận chuyển nhượng một mảnh đất nuôi thủy sản là 5,5 ha vào năm 2001 Đã có giấy chứng nhận, hạn sử dụng đến năm 2013. Đến năm 2009 tôi đi cấp đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã có giấy chứng nhận trong đó 3ha thời hạn sử dụng  đến năm 2013, còn lại 2.5ha thuê đến năm 2029. Kể từ  đó đến nay cục thuế huyện buộc tôi phải đóng số tiền thuê đất là  2.5ha. Từ Năm 2009  trở về trước không có khoản  tiền này dù trong giấy chứng nhận củ vẩn có ghi 2,5ha thuê.Tôi có tham khảo nghị quyết 1126/2007NQ-UBTVQH11 21/06/2007 thấy hạn mức  nhận chuyển nhượng là 6ha. Vậy  hạn mức đó là thế nào ? trường hợp của tôi chỉ có 5.5ha có phải thuê đất hay không và chi cục thuế thu tiền đất thuê như vậy là đúng hay sai? Nếu thu đúng sao không thu Từ năm 2014 Mà thu đúng ngay năm tôi cấp đổi ?

    Rất mong được sự tư vấn của luật sư! chân thành cám ơn!

     
    3004 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #444958   07/01/2017

    Chào bạn, dựa vào những thông tin mà bạn cung cấp, tôi xin được góp ý như sau:

                Căn cứ Khoản 1 Điều 4 Nghị định 85/1999/NĐ-CP sửa đổi bổ sung Điều 5 Nghị định 64/CP về Hạn mức đất của mỗi hộ gia đình ở từng địa phương:

    “1.Đối với đất nông nghiệp để trồng cây hàng năm, nuôi trồng thủy sản và đất làm muối:

    a)Các tỉnh: Cà Mau, Bạc Liêu, Kiên Giang, Sóc Trăng, Cần Thơ, An Giang, Vĩnh Long,Trà Vinh, Đồng Tháp, Tiền Giang, Long An, Bến Tre, Tây Ninh, Bình Dương, Bình Phước, Đồng Nai, Bà Rịa - Vũng Tàu và thành phố Hồ Chí Minh, không quá 3 ha cho mỗi loại đất”.

    Và Điều 7 Nghị định này sửa đổi bổ sung Điều 13 Nghị định 64/CP về giải quyết đất vượt hạn mức của hộ gia đình: “1.Hộ gia đình, đang sử dụng đất nông nghiệp, đất làm muối vượt hạn mức mà là đất được giao hoặc do khai hoang, vỡ hóa và các trường hợp nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất hợp pháp từ người khác trước ngày 01 tháng 01năm 1999 (ngày Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Đất đai có hiệu lực), thì được tiếp tục sử dụng và phải nộp thuế bổ sung đối với diện tích đất vượt hạn mức theo quy định của pháp luật.

    Thời hạn sử dụng phần diện tích đất vượt hạn mức của hộ gia đình bằng một phần hai thời hạn giao đất đối với từng loại đất theo quy định tại khoản 3 Điều 1 của Nghị định này. Sau thời hạn này thì phải chuyển sang thuê đất”.

    Theo đó, trong diện tích 5,5ha đất mà gia đình bạn nhận chuyển nhượng thì có 3ha đất trong hạn mức có thời hạn giao đất là 20 năm và 2,5ha vượt hạn mức có thời hạn 10 năm.

    Đến năm 2009 bạn đi cấp đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất do diện tích vượt quá 2,5ha đã hết thời hạn giao đất. Theo GCNQSDĐ mới thì 3ha thời hạn sử dụng đến năm 2013, còn lại 2.5ha được thuê đến năm 2029. Lúc này 2,5ha phần diện tích đất vượt quá hạn mức được chuyển sang đất thuê, nên bạn phải nộp tiền thuê đất từ khi được cấp đổi sổ theo quy định của pháp luật.

    Như vậy, trước năm 2009, diện tích 2,5ha vượt hạn mức thuộc đất giao nên bạn không phải nộp tiền thuê đất, từ năm 2009 phần đất này bị chuyển sang đất thuê nên bạn phải nộp tiền thuê đất cho cục thuế huyện là đúng căn cứ pháp luật.

    Trên đây là góp ý của tôi, nếu bạn vẫn còn thắc mắc có thể liên hệ tới chúng tôi để được giải đáp. Trân trọng.

     

    Chuyên viên tư vấn: Nguyễn Thị Hương

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT ĐẤT ĐAI - DỰ ÁN BĐS | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |