DanLuat 2015

Hạn mức đất ở nông thôn

Chủ đề   RSS   
  • #326367 03/06/2014

    vutuanandiachat

    Male
    Sơ sinh

    Phú Yên, Việt Nam
    Tham gia:22/04/2014
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 400
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 2 lần


    Hạn mức đất ở nông thôn

    Chào luật sư
     
    Tôi khai hoang đất và xây dựng nhà ở trước 1992 nhà nước cấp cho tôi hạn mức 500m2 đất ONT khu vực miền núi, cùng thời điểm trên cha me tôi khai hoang và xây dựng nhà ở để lại cho tôi , khi kê khai làm sổ đỏ thì đất tôi khai hoang không đóng tiền sử dụng đất, còn đất cha me khai hoang để lại thì bên Chi cục thuế bắt tôi nộp tiền sử dụng đất vì vượt hạn mức giao đất. Vậy chi cục thuế làm như vây đúng không?( Trường hợp của tôi là cha mẹ đã mất).

    Theo luật mới Nghị định 43 có hiệu lực 1/7/2014 hướng dẫn tại Khoản 3 điều 20 của nghị định

    3.Trường hợp thửa đất có nhiều hộ gia đình, cá nhân cùng sử dụng chung thì hạn mức đất ở quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này được tính bằng tổng hạn mức đất ở của các hộ gia đình, cá nhân đó.

    Trường hợp một hộ gia đình, cá nhân sử dụng nhiều thửa đất có nhà ở có nguồn gốc của ông cha để lại hoặc nhận chuyển quyền sử dụng đất có nguồn gốc của ông cha để lại, được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đã sử dụng đất ổn định từ trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 và không vi phạm pháp luật đất đai thì hạn mức đất ở được xác định theo quy định đối với từng thửa đất đó.

    Như vậy sau thời điểm 1/7/2014 thì các hộ đi khai cấp giấy CN QSD đất có trường hợp như em có được cấp đất ở nông thôn đúng hạn mức(gia đình em 500m2+bố mẹ cho em 500m2) mà không thu tiền sử dụng đất không?

     
    2483 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #328024   12/06/2014

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 50
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5744
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 357 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, luật sư Đào Thị Liên  - Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau: 

    1. Về việc nộp tiền sử dụng đất:

    Khoản 4, Điều 50, Luật Đất đai 2003; khoản 4 điều 3 Nghị định 198/2004/NĐ-CP quy định:

    Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các loại giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều này nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 15 tháng 10 năm 1993, nay được Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất đã được xét duyệt đối với nơi đã có quy hoạch sử dụng đất thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và không phải nộp tiền sử dụng đất

    Đối chiếu với thông tin bạn cung cấp, nếu gia đình bạn khai hoang và sử dụng ổn định đất trước năm 1992 thì khi bạn tiến hành xin cấp giấy chứng nhận gia đình bạn không phải nộp tiền sử dụng đất.

    2. Quy định mới của Luật Đất đai 2013 hiệu lực thi hành từ 01/07/2014 về vấn đề này:

    Luật Đất đai 2013 và Nghị định hướng dẫn quy định: Đối với đất khai hoang từ trước năm 1993, không có giấy tờ, nhưng sử dụng ổn định, có nhà hoặc công trình xây dựng trên đất, không tranh chấp, được UBND cấp xã xác nhận việc này thì được công nhận theo hạn mức đất ở, nếu có công trình xây dựng hoặc nhà ở nằm trong diện tích lớn hơn hạn mức công nhận cũng sẽ được công nhận theo thực tế hiện trạng.

    Đối với (phần) đất không có nhà hoặc công trình xây dựng mà chủ sử dụng đất thực hiện việc canh tác trên đất thì được công nhận là đất nông nghiệp theo hạn mức, phần vượt quá hạn mức thì được cấp giấy chứng nhận theo hình thức thuê đất có thời hạn.

    Chủ sử dụng đất cũng có quyền đăng ký chuyển đổi mục đích, sau khi hoàn thành thủ tục chuyển đổi sẽ được công nhận quyền sử dụng đất theo mục đích mới.

    (Luật Đất đai 2013 và Nghị định 43/2014/NĐ – CP hướng dẫn Luật Đất đai 2013)

    Bạn cân nhắc sự khác biệt của quy định luật hiện hành và luật mới sắp có hiệu lực (ngày 01/7/2014) để tiến hành thủ tục xin cấp giấy chứng nhận sớm để được áp dụng theo luật hiện hành nhé.

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. 

    Trân trọng./.

    Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

    Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

    Website: luattienphong.net

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281

0 Thành viên đang online
-