DanLuat 2015

Hạn mức đất ở được tính như thế nào trong trường hợp này ạ?

Chủ đề   RSS   
  • #410834 23/12/2015

    classic

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2014
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 260
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 1 lần


    Hạn mức đất ở được tính như thế nào trong trường hợp này ạ?

    Trường hợp của tôi như sau, mong các Luật sư tư vấn giúp:

    Tôi có thửa đất rộng 150m2, thửa đất này đứng tên Ông tôi trong Giấy CN năm 1980. Năm 2005 tại địa phương có tiến hành đo đạc kiểm kê lại, thì sau khi đo bằng máy, thửa đất này bị chênh 30m2 (Diện tích thực tế lớn hơn Diện tích trong giấy được cấp năm 1980). Đến nay tôi có đi xin cấp lại Giấy cho phù hợp với diện tích thực tế. Khi đến Văn phòng sử dụng đất hướng dẫn thủ tục cấp lại, thì cán bộ VP có hướng dẫn tôi rằng phải đóng tiền vượt hạn mức cho thửa đất này (Hạn mức đất ở tại địa phương tôi là 120m2/hộ).

    Nay Ông tôi đã mất, và không có di chúc, như vậy quyền thừa kế được chia đều cho Bà tôi, Bố tôi và 3 cô, chú (theo hàng thừa kế thứ 1)

    Vậy luật sư cho tôi hỏi: Hiện tại Bố tôi và các cô chú ủy quyền cho Bà đứng tên Giấy. Khi đi đăng ký cấp lại Giấy, tôi có phải đóng tiền vượt hạn mức đất ở không ạ?

    Theo tôi tìm hiểu tại Khoản 3 - Điều 7 - Thông tư 76/2014 có nói: "Trường hợp hộ gia đình, cá nhân nhận thừa kế quyền sử dụng đất mà không phải nộp tiền sử dụng đất; nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất hợp pháp mà không phải nộp tiền sử dụng đất hoặc có giấy tờ hợp lệ về quyền sử dụng đất, nay được cấp đổi Giấy chứng nhận thì không được tính là một lần đã xác định diện tích đất trong hạn mức để tính thu tiền sử dụng đất theo quy định tại Điểm a Khoản 3 Điều 3 Nghị định số 45/2014/NĐ-CP"

    Như vậy là những người thừa kế mảnh đất từ ông tôi là không được tính một lần. 

    Tôi không phải đóng tiền vượt hạn mức đúng không ạ?

    Xin cảm ơn Luật sư.

     
    3279 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #411142   26/12/2015

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4930)
    Số điểm: 29037
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1788 lần
    Lawyer

    Trước hết cần phải xem trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đó thể hiện cụ thể bao nhiêu met vuông đất ở hay toàn bộ đều là đất ở?

    Nếu toàn bộ đều là đất ở thì việc cấp lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không ảnh hưởng đến việc nộp tiền sử dụng đất vì ông nội bạn đã được công nhận quyền sử dụng đất từ những năm 1980 rồi.

    Ngược lại nếu trong 150m đó chỉ có 120m là đất thổ cư- đất ở nay cấp lại toàn bộ thì sẽ phải nộp tiến sử dụng đất đối với phần diện tích vượt hạn mức là có cơ sở.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    classic (27/12/2015)
  • #411265   27/12/2015

    classic
    classic

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2014
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 260
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 1 lần


    LuatSuDuongVanMai viết:

    Trước hết cần phải xem trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đó thể hiện cụ thể bao nhiêu met vuông đất ở hay toàn bộ đều là đất ở?

    Nếu toàn bộ đều là đất ở thì việc cấp lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không ảnh hưởng đến việc nộp tiền sử dụng đất vì ông nội bạn đã được công nhận quyền sử dụng đất từ những năm 1980 rồi.

    Ngược lại nếu trong 150m đó chỉ có 120m là đất thổ cư- đất ở nay cấp lại toàn bộ thì sẽ phải nộp tiến sử dụng đất đối với phần diện tích vượt hạn mức là có cơ sở.

    Thưa Luật sư, hiện tại thì tôi có Giấy chứng nhận năm 1972 - trong giấy này có ghi toàn bộ 150m2 kia là đất ở ạ.

    Còn phần 30m2 kia là không có trong Giấy chứng nhận năm 1972 kia, và coi như là không có giấy ạ.

     
    Báo quản trị |  
  • #411176   26/12/2015

    hoadainhan1
    hoadainhan1
    Top 100
    Lớp 2

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:08/03/2011
    Tổng số bài viết (579)
    Số điểm: 3693
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 180 lần


    Tôi xin bổ sung thêm như thế này,

    Trường hợp của bạn diện tích thực tế lớn hơn diện tích trong sổ đỏ, nhưng theo bạn nói (bạn có giấy tờ hợp pháp đối với thửa  đất này), tôi không biết giấy tờ bạn có này là gì ngoài sổ đỏ cũ của ông bạn. Do vậy, Nếu khẳng định việc diện tích thực tế lớn hơn 30 m2 mà diện tích này có giấy tờ hợp pháp như bạn nói và phải chứng minh việc sử dụng đất này không phải do lấn chiếm mà có và việc sử dụng này đã có từ trước đến nay, được UBND xã xác nhận không tranh chấp (nếu có) thì đất này vẫn được cấp sổ đỏ và không phải nộp tiền sử dụng đất (cần phải hiểu từ trước đến nay là từ năm nào, nói rõ nguồn gốc) thì chúng tôi mới tiếp tục hướng dẫn thêm.

    Thân ái

    Luật sư Nguyễn Hòa, thuộc Văn phòng luật sư NGUYỄN HÒA

    Địa chỉ: 276 đường Lê Duẩn, Phường Đập Đá, Thị xã An Nhơn, T. Bình Định

    Điện thoại : 0903376602

    Email: luatsuhoa@yahoo.com.vn

    Luật sư sẽ sẵn sàng trực tiếp nhận hồ sơ vụ việc để trợ giúp pháp lý trên phạm vi toàn lãnh thổ Việt Nam.

    Hân hạnh được phục vụ hài lòng quý khách.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoadainhan1 vì bài viết hữu ích
    classic (27/12/2015)
  • #411267   27/12/2015

    classic
    classic

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2014
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 260
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 1 lần


    hoadainhan1 viết:

    Tôi xin bổ sung thêm như thế này,

    Trường hợp của bạn diện tích thực tế lớn hơn diện tích trong sổ đỏ, nhưng theo bạn nói (bạn có giấy tờ hợp pháp đối với thửa  đất này), tôi không biết giấy tờ bạn có này là gì ngoài sổ đỏ cũ của ông bạn. Do vậy, Nếu khẳng định việc diện tích thực tế lớn hơn 30 m2 mà diện tích này có giấy tờ hợp pháp như bạn nói và phải chứng minh việc sử dụng đất này không phải do lấn chiếm mà có và việc sử dụng này đã có từ trước đến nay, được UBND xã xác nhận không tranh chấp (nếu có) thì đất này vẫn được cấp sổ đỏ và không phải nộp tiền sử dụng đất (cần phải hiểu từ trước đến nay là từ năm nào, nói rõ nguồn gốc) thì chúng tôi mới tiếp tục hướng dẫn thêm.

    Thân ái

    Tôi xin nói rõ về thửa đất này của tôi.

    Thửa đất này là của Ông nội tôi, ông mua lại của ông A năm 1968, và ông A có viết giấy chuyển nhượng cho ông tôi - trong giấy có viết  " ngoài phần diện tích 150m2 ông A có mua lại của ông B trước kia, còn có 30m2 ông A cũng mua lại của ông B, nhưng ông B chưa viết giấy chuyển nhượng cho ông A, ông A xin cam đoan nếu có vấn đề gì về thửa đất này (gồm 150m2 có giấy chuyển nhượng của ông B và 30m2 - không có giấy chuyển nhượng của ông B) ông A xin chịu toàn bộ trách nhiệm với ông nội tôi"

    Tuy nhiên, chính quyền thời đó chỉ công nhận 150m2 do có giấy chuyển nhượng của ông B cho ông A.

    Nên nay tôi muốn gộp lại phần 150m2 có giấy hợp pháp và phần 30m2 chưa có giấy lại.

    Thửa đất này sử dụng từ năm 1968 đến nay và không có tranh chấp với các hộ liền kề.

    Xin Luật sư tư vấn giúp tôi ạ, cảm ơn Luật sư!

     
    Báo quản trị |  
  • #414537   26/01/2016

    Như vậy giấy tờ chuyển nhượng của 30m2 còn lại trên thửa đất của gia đình bạn là không đủ điều kiện vì bên bán là ông B không có kí và xác nhận đã chuyển nhượng cho ông A. Vì vậy ông A không thể có quyền bán cả phần 30m2 đó cho gia đình bạn. Tuy nhiên, phần đất đó gia đình bạn đã sử dụng ổn định từ trước 1993 nên có thể được cấp GCN theo khoản 1 - Điều 18 Quyết định 37/UBND Hà Nội. Bạn  cũng cần tìm hiểu rõ hơn trên hồ sơ của UBND phường bạn thì  mảnh đất của gia đình bạn là 1 thửa hay là 2 thửa riêng biệt liền kề nhau.

     
    Báo quản trị |  
  • #414594   27/01/2016

    classic
    classic

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2014
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 260
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 1 lần


    tiendatnp viết:

    Như vậy giấy tờ chuyển nhượng của 30m2 còn lại trên thửa đất của gia đình bạn là không đủ điều kiện vì bên bán là ông B không có kí và xác nhận đã chuyển nhượng cho ông A. Vì vậy ông A không thể có quyền bán cả phần 30m2 đó cho gia đình bạn. Tuy nhiên, phần đất đó gia đình bạn đã sử dụng ổn định từ trước 1993 nên có thể được cấp GCN theo khoản 1 - Điều 18 Quyết định 37/UBND Hà Nội. Bạn  cũng cần tìm hiểu rõ hơn trên hồ sơ của UBND phường bạn thì  mảnh đất của gia đình bạn là 1 thửa hay là 2 thửa riêng biệt liền kề nhau.

    Trên hồ sơ của UBND phường thì mảnh đất của gia đình tôi là 1 thửa ạ. Vậy phần 30m2 được cấp GCN, nhưng có phải đóng tiền sử dụng đất cho 30m2 này không? Nhờ bạn tư vấn giúp, xin cảm ơn!

     
    Báo quản trị |