Hạn mức Chào hàng cạnh tranh

Chủ đề   RSS   
  • #388968 23/06/2015

    bonuong

    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:17/09/2009
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hạn mức Chào hàng cạnh tranh

     

    Kính chào Thư viện pháp luật,

    Tôi tên là Nguyễn Đăng Khoa, công tác tại Bệnh viện đa khoa tỉnh Bình Định.

    Vừa rồi cơ quan tôi có làm kế hoạch lựa chọn nhà thầu mua sắm hàng hóa phục vụ công việc thường xuyên, với tổng dự toán 2,223 tỷ, nguồn vốn KINH PHÍ SỰ NGHIỆP, hình thức đấu thầu CHÀO HÀNG CẠNH TRANH (theo Điều 23 của Luật đấu số 43/2013/QH13 ngày 26/11/2013 và Điều 57, 58 của Nghị Định 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ ngày 26/6/2014)). Khi trình cho cấp trên phê duyệt thì họ trả lời dự toán vượt so với quy định của Thông tư 68 là 2 tỷ.

    Như vậy đúng hay sai? Vui lòng trợ giúp.

    Chân thành cảm ơn.

     

     
    4338 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #536135   31/12/2019

    chaugiang9897
    chaugiang9897
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (370)
    Số điểm: 2415
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 49 lần


    Hạn mức chào hàng cạnh tranh được quy định tại Nghị định số 63/2014/NĐ-CP là 5 tỷ đồng đối với gói thầu dịch vụ phi tư vấn, gói thầu mua sắm hàng hóa, xây lắp, cao hơn 2,5 lần so với hạn mức quy định trong Nghị định số 85/2009/NĐ-CP. Với quy định nới hạn mức chào hàng cạnh tranh mới sẽ giúp chủ đầu tư, bên mời thầu thuận lợi hơn trong việc áp dụng hình thức này, đồng thời góp phần đơn giản thủ tục hành chính, nâng cao tính cạnh tranh trong việc lựa chọn nhà thầu thực hiện các gói thầu thông dụng và đặc biệt là sẽ hạn chế được tối đa việc áp dụng hình thức chỉ định thầu.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #536202   31/12/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9451
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 131 lần


    Theo thông tin anh nêu thì bên anh là đơn vị sự nghiệp (bệnh viện công) sử dụng ngân sách Nhà nước để mua sắm hàng hóa phục vụ công việc thường xuyên thì lúc này đơn vị căn cứ theo Thông tư 58/2016/TT-BTC. Tại Điều 18 Thông tư quy định:

    1. Chào hàng cạnh tranh được áp dụng đối với gói thầu có giá trị không quá 2 tỷ đồng và thuộc một trong các trường hợp sau:

    b) Gói thầu mua sắm tài sản, hàng hóa thông dụng (có nhiều người sử dụng và có nguồn cung cấp đảm bảo, ổn định), sẵn có trên thị trường (hàng hóa được giao ngay khi có nhu cầu mà không phải thông qua đặt hàng để thiết kế, gia công, chế tạo, sản xuất), có đặc tính kỹ thuật được tiêu chuẩn hóa (theo tiêu chuẩn Việt Nam, tiêu chuẩn cơ sở, tiêu chuẩn quốc tế hoặc tiêu chuẩn nước ngoài) và tương đương nhau về chất lượng (có khả năng thay thế lẫn nhau do có cùng đặc tính kỹ thuật, tính năng sử dụng và các đặc tính khác).

    => Theo em thấy thì bên mình đang vượt quá giá trị gói thầu mua sắm tài sản hàng hóa theo hình thức chào hàng cạnh tranh rồi anh nhé. Cấp trên trả lời anh như vậy là có cơ sở.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #536229   31/12/2019

    Gởi bạn phạm vi áp dụng chào hàng cạnh tranh:

    - Chào hàng cạnh tranh theo quy trình thông thường áp dụng đối với gói thầu quy định tại Khoản 1 Điều 23 của Luật Đấu thầu có giá trị không quá 05 tỷ đồng.

    - Chào hàng cạnh tranh theo quy trình rút gọn áp dụng đối với gói thầu quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 23 của Luật Đấu thầu có giá trị không quá 500 triệu đồng, gói thầu quy định tại Điểm b và Điểm c Khoản 1 Điều 23 của Luật Đấu thầu có giá trị không quá 01 tỷ đồng, gói thầu đối với mua sắm thường xuyên có giá trị không quá 200 triệu đồng.

     
    Báo quản trị |