Hạn chế quyền tự định đoạt tài sản riêng của vợ chồng

Chủ đề   RSS   
  • #65244 25/10/2010

    Hạn chế quyền tự định đoạt tài sản riêng của vợ chồng

    Cho em hỏi:

    Pháp luật có đặt ra quy định về việc hạn chế quyền tự định đoạt tài sản riêng của vợ chồng khi ly hôn không a? Vấn đề áp dụng quy định về việc hạn chế quyền tự định đoạt tài sản riêng của vợ chồng hiện nay có vướng mắc gì không?

    Mong được anh chị giúp đỡ!
     
    12092 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #65276   25/10/2010

    Ls.Phu
    Ls.Phu
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/05/2010
    Tổng số bài viết (167)
    Số điểm: 1073
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 23 lần


    Đối với tài sản riêng của vợ, chồng thì người đó có toàn quyến định đoạt, không có hạn chế gì cả.
    Trân trọng!

    TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ 1900 6236

    Website: www.phuluatsu.com

    Hãng luật PHÚ & Luật sư

    Mobile: 0922 822 466

    Add:40 Lê Vĩnh Hòa, Q. Tân Phú, HCM

    Office: A15-1B Cao ốc MBBabylon, 683 Âu Cơ, Quận Tân Phú, TpHCM

    Email: phu.lawyers@gmail.com

    ----------------------------------------------------

    TƯ VẤN THU HỒI NỢ "XẤU", TƯ VẤN ĐÒI NỢ

    www.tuvanthuno.com

    www.tuvandoino.com

    www.dichvuthuno.com.vn

    ----------------------------------------------------

    Sàn mua bán dự án - mua bán doanh nghiệp trực tuyến

    www.DuAnOnline.com

    ----------------------------------------------------

    LUẬT SƯ DÂN SỰ: www.luatsudansu.net

    LUẬT SƯ HÌNH SỰ: www.luatsuhinhsu.net

    LUẬT SƯ ĐẤT ĐAI: www.luatsudatdai.com

    TƯ VẤN GIẤY PHÉP: www.tuvangiayphep.net

    ----------------------------------------------------

    DANH BẠ LUẬT SƯ VIỆT NAM: www.danhbaluatsu.net

     
    Báo quản trị |  
  • #65282   25/10/2010

    Unjustice
    Unjustice
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2010
    Tổng số bài viết (1342)
    Số điểm: 14997
    Cảm ơn: 152
    Được cảm ơn 1055 lần


    Chào bạn,

    Gốc của vấn đề là pháp luật có hạn chế quyền định đoạt tài sản của cá nhân không?

    Tại điều 199 BLDS có qui định:

    "1. Quyền định đoạt chỉ bị hạn chế trong trường hợp do pháp luật quy định.

    2. Khi tài sản đem bán là di tích lịch sử, văn hoá thì Nhà nước có quyền ưu tiên mua.

    Trong trường hợp pháp nhân, cá nhân, chủ thể khác có quyền ưu tiên mua đối với tài sản nhất định theo quy định của pháp luật thì khi bán tài sản, chủ sở hữu phải dành quyền ưu tiên mua cho các chủ thể đó."


    Vì vậy nếu tài sản riêng của vợ chồng không có gì "đặc biệt" thì xem như không có bị hạn chế gì. 

    Luật được sinh ra để phục vụ con người chứ không phải để cai trị.

     
    Báo quản trị |  
  • #65283   25/10/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50853
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3555 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Có chứ! Đó là trường hợp quy định tại Điều 30 Nghị định 70/2001/NĐ-CP Hướng dẫn Luật Hôn nhân và gia đình (hướng dẫn thực hiện Điều 99 Luật HN&GĐ).
    Điều 30 quy định:

    1. Trong trường hợp nhà ở thuộc sở hữu riêng của một bên vợ hoặc chồng đã đưa vào sử dụng chung, thì khi ly hôn, nhà ở đó vẫn thuộc sở hữu riêng của chủ sở hữu nhà, trừ trường hợp các bên có thoả thuận khác. Bên vợ hoặc chồng sở hữu nhà có nghĩa vụ hỗ trợ cho bên kia tìm chỗ ở mới, nếu bên kia có khó khăn và không thể tự tìm được chỗ ở mới. Bên chưa có chỗ ở được lưu cư trong thời hạn 6 tháng để tìm chỗ ở khác.

    2. Trong trường hợp nhà ở đó đã được xây dựng mới, nâng cấp, sửa chữa, cải tạo, thì chủ sở hữu nhà phải thanh toán cho bên kia phần giá trị nhà đã xây dựng mới, nâng cấp, sửa chữa, cải tạo mà bên đó được hưởng vào thời điểm chia tài sản khi ly hôn.

    Chính đây là quy định làm hạn chế quyền tự định đoạt tài sản riêng của vợ hoặc chồng khi ly hôn.

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi nguyenbuibahuy ngày 25/10/2010 08:40:11 PM

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #65287   25/10/2010

    Unjustice
    Unjustice
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2010
    Tổng số bài viết (1342)
    Số điểm: 14997
    Cảm ơn: 152
    Được cảm ơn 1055 lần



    Chào bác BachThanhDC!

    Thế nhưng qui định đó đâu có nói là chồng hoặc vợ không được định đoạt tài sản tài sản riêng (bán nhà) ngay sau khi ly hôn, chỉ yêu cầu cho chồng hoặc vợ lưu cư trong thời hạn 6 tháng thôi mà, dĩ nhiên hiểu ngầm là với điều kiện nhà không bị bán.

    Nhưng dù sao thì cũng cám ơn bác đã cho biết qui định trên nếu không sau khi ly dị lỡ đuổi vợ ra khỏi nhà thì chết .

    Luật được sinh ra để phục vụ con người chứ không phải để cai trị.

     
    Báo quản trị |  
  • #65295   25/10/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50853
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3555 lần
    ContentAdministrators
    SMod


    Thì đúng là phải hiểu vậy chứ #0072bc;">Unjustice. Nếu khi Toà án đã quyết định bên chưa có chỗ ở được quyền lưu cư 6 tháng rồi thì bên có nhà không được quyền bán trong thời hạn đó nữa. Chứ nếu bán thì việc tuyên quyền lưu cư làm gì còn tính khả thi. Còn khi Toà án không tuyên quyền đó trong bản án thì bên có nhà cứ thoải mái đi. Bên không có nhà không thể nói toi có quyền lưu cư trong 6 tháng.

    Vậy nên mới nói là "bị hạn chế" chứ không phải là "bị mất" quyền định đoạt.
    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 25/10/2010 09:25:57 PM Xoá bỏ nội dung spam

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #65299   25/10/2010

    Unjustice
    Unjustice
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2010
    Tổng số bài viết (1342)
    Số điểm: 14997
    Cảm ơn: 152
    Được cảm ơn 1055 lần


    Đấy! cái chưa chặt chẽ của luật VN là ở chỗ ấy, nếu đã muốn hạn chế quyền định đoạt tài sản của chồng hoặc vợ thì khi ấy phải ghi rõ vào. Khi tòa tuyên án như thế thì vợ hoặc chồng không được bán nhà trong thời hạn ấy. Chứ không thể hiểu mập mờ như thế được. Khối luật sư bảo vệ cho thân chủ sẽ nói tòa tuyên là cho lưu cư chứ có tuyên cấm tôi bán nhà đâu. Mà nếu bán nhà thì việc lưu cư làm gì còn ý nghĩa. Thế nhỉ?

    Ừ thì ai bị đuổi cũng được nhưng đã li dị nhau rồi thì nhìn mặt nhau thêm một ngày cũng khó chịu (nỗi khổ gần người ghét theo lý thuyết phật giáo) vậy thì đường ai nấy đi cho nhanh .

    Luật được sinh ra để phục vụ con người chứ không phải để cai trị.

     
    Báo quản trị |  
  • #65351   25/10/2010

    Đối với tài sản riêng của vợ, chồng thì người đó có toàn quyến định đoạt, không có hạn chế gì cả.
     em thấy cái này là chư ổn nha
    về nguyên tắc thì chủ sở hữu có toàn quyền quyết định tài sản của mình nhưng cũng có những trường hợp quyền đó sẻ bị hạn chế ví dụ như tài sản riêng của vợ chồng nhưng đã được đưa vào sử dụng chung và hoa lợi lợi tức phát sinh là nguồn sống chue yếu của gia đình thì khi chủ sở hữu muốn định đoạt thì phải  được sự thỏa thuận của vợ chồng (k5 d33 luật HNGD)
    xem lại nha lsu
     
    Báo quản trị |  
  • #65360   25/10/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50853
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3555 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    @ #0072bc;">thuviendaihocdalat
    Trường hợp bạn đưa ra đúng là một quy định hạn chế quyền tự định đoạt tài sản riêng của vợ chồng. Nhưng nó không thể sử dụng để trả lời cho câu hỏi của #0072bc;">thichbong. Vì câu hỏi đặt ra là trong trường hợp giải quyết việc ly hôn. Đúng không nào.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #65570   26/10/2010

    BachThanhDC
    hi,bạn đọc không kỹ rùi
    mình chỉ phản pháo ý kiến của Ls.Phu thôi
    ok
     
    Báo quản trị |