Hai vợ chồng đại diện 2 pháp nhân cùng tham gia đấu giá đất để thực hiện dự án được không?

Chủ đề   RSS   
  • #554553 08/08/2020

    Hai vợ chồng đại diện 2 pháp nhân cùng tham gia đấu giá đất để thực hiện dự án được không?

    Xin chào  luật sư, tôi có thắc mắc xin được hỗ trợ giải đáp như sau: Hai vợ chồng tôi cùng tham gia đấu giá tài sản trên đất và đấu giá tiền thuê đất để thực hiện đầu tư dự án. Dưới tư cách pháp nhân là 2 tổ chức doanh nghiệp khác nhau ( 2 vợ chồng tôi là đứng chức danh giám đốc ở mỗi công ty ). Vậy xin phép được luật sư tư vấn, vợ chồng tôi có đủ điều kiện tham gia đấu giá không.

     
    659 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn SOCONGTHUONGLC vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/08/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #554713   11/08/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2036)
    Số điểm: 11785
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1385 lần
    Lawyer

    Theo quy định, đối tượng được tham gia đấu giá quyền sử dụng đất để thực hiện dự án đầu tư phải đảm bảo các điều kiện:

    a) Có năng lực tài chính để bảo đảm việc sử dụng đất theo tiến độ của dự án đầu tư:

    - Có vốn thuộc sở hữu của mình để thực hiện dự án không thấp hơn 20% tổng mức đầu tư đối với dự án có quy mô sử dụng đất dưới 20 héc ta; không thấp hơn 15% tổng mức đầu tư đối với dự án có quy mô sử dụng đất từ 20 héc ta trở lên, đồng thời vốn của chủ sở hữu phải đáp ứng cho tất cả các dự án nhà đầu tư đang thực hiện.

    - Có khả năng huy động vốn để thực hiện dự án từ các tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài và các tổ chức, cá nhân khác;

    b) Không vi phạm quy định của pháp luật về đất đai đối với trường hợp đang sử dụng đất do Nhà nước giao đất, cho thuê đất để thực hiện dự án đầu tư khác.

    c) Đối với tổ chức kinh tế phải phù hợp với ngành nghề kinh doanh của Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp”.

    Như vậy, nếu thỏa mãn các điều kiện trên thì dưới tư cách pháp nhân là 2 tổ chức doanh nghiệp khác nhau ( 2 vợ chồng bạn đứng chức danh giám đốc ở mỗi công ty) thuộc đối tượng được tham gia đấu giá quyền sử dụng theo đúng quy định tại Điều 118 Luật Đất đai năm 2013(trừ khi quy chế đấu giá có quy định khác.)

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/08/2020) SOCONGTHUONGLC (12/08/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.