Hai đồng sử dụng đất thì phải cấp hai giấy CN QSDĐ đúng không?

Chủ đề   RSS   
  • #563586 27/11/2020

    quoctrieuuu1207

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hai đồng sử dụng đất thì phải cấp hai giấy CN QSDĐ đúng không?

    Đối với trường hợp đồng sử dụng của hai chủ sử dụng thì phải cấp hai giấy chứng nhận quyền sử dụng đất với một sổ vào sổ cấp giấy đúng hay sai ? giải thích?

     
    463 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn quoctrieuuu1207 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #563777   29/11/2020

    lananh8998
    lananh8998
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (512)
    Số điểm: 3375
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 71 lần


    Căn cứ theo quy định tại Khoản 2 Điều 98 Luật Đất đai 2013 thì nguyên tắc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đối với thửa đất có nhiều người chung quyền sử dụng đất, nhiều người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất thì Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất phải ghi đầy đủ tên của những người có chung quyền sử dụng đất, người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất và cấp cho mỗi người 01 Giấy chứng nhận; trường hợp các chủ sử dụng, chủ sở hữu có yêu cầu thì cấp chung một Giấy chứng nhận và trao cho người đại diện.

    Từ căn cứ nêu trên, theo quan điểm cá nhân của mình thì khi các bên đồng sở hữu quyền sử dụng đất có yêu cầu cấp chung giấy chứng nhận thì văn phòng đăng ký đất đai sẽ cấp chung một giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và trao cho người đại diện.

    Trường hợp không có yêu cầu thì Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sẽ được cấp riêng cho mỗi người một giấy chứng nhận. Và nội dung trên sổ phải ghi đầy đủ tên của những người có chung quyền sử dụng đất, người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #563850   29/11/2020

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11747
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 270 lần


    Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là chứng thư pháp lý để Nhà nước xác nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất hợp pháp của người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất.
     
    Trường hợp này có thể cấp một số nếu người kia ủy quyền hoặc cấp cho cả hai.

     

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |