Hạch toán kế toán giữa Công ty và chi nhánh

Chủ đề   RSS   
  • #333655 17/07/2014

    ngoctraiden_ha

    Sơ sinh

    Huyện Quảng Ninh, Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:17/07/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hạch toán kế toán giữa Công ty và chi nhánh

    Kính gửi: Các Anh chị

    Rất mong các Anh/chị tư vấn giúp tôi về vấn đề như sau:

    Công ty A được thành lập và có hai chi nhánh. Công ty A không có hoạt động kinh doanh, không tiến hành kê khai thuế hàng tháng và nộp BCTC cuối năm. Công ty A ủy quyền hoạt động kinh doanh tại hai chi nhánh. Hai chi nhánh này có hoạt động kinh doanh, kê khai nộp thuế hàng tháng, hạch toán độc lập với nhau.

    Vậy, cho hỏi: có thể yêu cầu công ty A lập báo cáo tài chính hợp nhất kinh doanh của hai chi nhánh thành báo cáo của công ty được không? Như vậy có đúng với luật và chuẩn mực kế toán hay không?

    Rất mong sự hồi đáp của các Anh/chị.

    Tôi xin chân thành cảm ơn.

     
    3520 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #333813   18/07/2014

    NGOTHIMAY
    NGOTHIMAY

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/07/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 3 lần


    Luật quy định mỗi đơn vị kế toán có trách nhiệm lập báo cáo tài chính.

    Điều 30. Lập báo cáo tài chính

    1. Đơn vị kế toán phải lập báo cáo tài chính vào cuối kỳ kế toán năm; trường hợp pháp luật có quy định lập báo cáo tài chính theo kỳ kế toán khác thì đơn vị kế toán phải lập theo kỳ kế toán đó.

    2. Việc lập báo cáo tài chính phải căn cứ vào số liệu sau khi khóa sổ kế toán. Đơn vị kế toán cấp trên phải lập báo cáo tài chính tổng hợp hoặc báo cáo tài chính hợp nhất dựa trên báo cáo tài chính của các đơn vị kế toán trong cùng đơn vị kế toán cấp trên.

    3. Báo cáo tài chính phải được lập đúng nội dung, phương pháp và trình bày nhất quán giữa các kỳ kế toán; trường hợp báo cáo tài chính trình bày khác nhau giữa các kỳ kế toán thì phải thuyết minh rõ lý do.

    4. Báo cáo tài chính phải được người lập, kế toán trưởng và người đại diện theo pháp luật của đơn vị kế toán ký. Người ký báo cáo tài chính phải chịu trách nhiệm về nội dung của báo cáo.

    Giải đáp thắc mắc pháp luật qua email: ngothimay1963@gmail.com

     
    Báo quản trị |