Hạch toán chi phí lãi tiền vay tương ứng với phần vốn góp còn thiếu

Chủ đề   RSS   
  • #372677 05/03/2015

    hongviet1974

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hạch toán chi phí lãi tiền vay tương ứng với phần vốn góp còn thiếu

    Kính gửi Luật sư,

    Công ty tôi thành lập từ năm 2008, vốn điều lệ đăng ký là 6 tỷ. Đến Tháng 4/2014, công ty tôi đăng ký tăng vốn điều lệ lên 200 tỷ nhưng hiện tại chỉ mới góp được 6 tỷ. Trong T5/2014, công ty có phát sinh vay ngân hàng 100 tỷ, chi phí lãi tiền vay phát sinh trong năm 2014 là 6 tỷ. Vậy Luật sư cho tôi hỏi Công ty tôi có được ghi nhận toàn bộ chi phí tiền vay vào chi phí được trừ khi xác định thuế TNDN 2014 hay chỉ được ghi nhận một phần theo tỷ lệ vốn thực góp (6 tỷ x 6/200)? Kính nhờ Luật sư tư vấn giúp tôi.

    Chân thành cảm ơn!

     
    8318 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #372876   06/03/2015

    nguyenbuibahuy
    nguyenbuibahuy
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (469)
    Số điểm: 3155
    Cảm ơn: 72
    Được cảm ơn 64 lần


    Chào bạn,

    Trường hợp của bạn được quy định tại Điểm 2.18 Khoản 2 Điều 6 Thông tư 78/2014/TT-BTC hướng dẫn thi hành Nghị định 218/2013/NĐ-CP hướng dẫn Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp về các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế:

    "2.18. Chi trả lãi tiền vay vốn tương ứng với phần vốn điều lệ (đối với doanh nghiệp tư nhân là vốn đầu tư) đã đăng ký còn thiếu theo tiến độ góp vốn ghi trong điều lệ của doanh nghiệp kể cả trường hợp doanh nghiệp đã đi vào sản xuất kinh doanh. Chi trả lãi tiền vay đã được ghi nhận vào giá trị của tài sản, giá trị công trình đầu tư."

    Vì vậy, nếu công ty chưa góp đủ vốn điều lệ theo tiến độ góp vốn, khoản chi trả tiền lãi đối với phần vốn vay tương ứng với vốn điều lệ còn thiếu theo tiến độ góp vốn thì chi phí này không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế Thu nhập doanh nghiệp.

    Thân,

    Cập nhật bởi nguyenbuibahuy ngày 06/03/2015 05:27:27 CH

    Nguyễn Bùi Bá Huy - nguyenbuibahuy@gmail.com

    Công Ty Luật TNHH Sài Gòn Á Châu - www.saigon-asialaw.com

     
    Báo quản trị |  
  • #373062   09/03/2015

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 87819
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2732 lần


    hongviet1974 viết:

    Kính gửi Luật sư,

    Công ty tôi thành lập từ năm 2008, vốn điều lệ đăng ký là 6 tỷ. Đến Tháng 4/2014, công ty tôi đăng ký tăng vốn điều lệ lên 200 tỷ nhưng hiện tại chỉ mới góp được 6 tỷ. Trong T5/2014, công ty có phát sinh vay ngân hàng 100 tỷ, chi phí lãi tiền vay phát sinh trong năm 2014 là 6 tỷ. Vậy Luật sư cho tôi hỏi Công ty tôi có được ghi nhận toàn bộ chi phí tiền vay vào chi phí được trừ khi xác định thuế TNDN 2014 hay chỉ được ghi nhận một phần theo tỷ lệ vốn thực góp (6 tỷ x 6/200)? Kính nhờ Luật sư tư vấn giúp tôi.

    Chân thành cảm ơn!

    Không nắm được Luật thì chết ở chỗ này rồi. Bị loại toàn bộ 6 tỷ chi phí lãi vay này ra khỏi chi phí hợp lý được trừ khi tính thuế TNDN bạn nhé!

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
  • #373198   09/03/2015

    Olympios
    Olympios
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2013
    Tổng số bài viết (121)
    Số điểm: 712
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 67 lần


    Vốn 6 tỷ mà vay được 100 tỷ, quá giỏi.

    Không biết TCT sẽ loại hoàn toàn 6 tỷ này, hay chấp nhận theo tỷ lệ 6 x 6/200 đây nhỉ.

    Cập nhật bởi Olympios ngày 09/03/2015 04:53:02 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #382677   11/05/2015

    mcnexvina
    mcnexvina

    Female
    Sơ sinh

    Ninh Bình, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Chết rùi, công ty mình cũng bị trường hợp tương tự nhưng cũng may chi phí lãi vay ít và tỷ lệ hoàn thành góp vốn điều lệ cũng cao lên chắc bị loại không nhiều. Mình cũng đọc nhiều lần quy định này nhưng lại hiểu nhầm nó. Hix, hix, vậy mới biết kiến thức pháp luật quan trọng như thế nào. Cảm ơn luật sư và các bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #396723   18/08/2015

    tratructhaotrang
    tratructhaotrang

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính gửi Luật sư!

    Vậy Luật sư cho em hỏi.

    Nếu như Công Ty góp chưa đủ vốn điều lệ, mà có phát sinh Doanh Thu lãi tiền gửi thì có được tình vào doanh thu hay không?

    Trân trọng,

     
    Báo quản trị |