Gửi thư tình phát tán cho bạn bè

Chủ đề   RSS   
  • #226331 14/11/2012

    Kathyphuongtrang

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Gửi thư tình phát tán cho bạn bè

    Tôi có một người bạn gái, lúc trước trong lúc còn trong hôn nhân với người chồng cũ, bạn tôi có quan hệ ngoại tình với người khác. Người chồng cũ của bạn tôi phát hiện ra mối quan hệ này qua những email/ thư từ trao đổi giữa bạn tôi & người tình của mình, do đó chồng của bạn tôi quyết định ly hôn với bạn tôi.

     

    Sau khi ly hôn, chồng cũ của bạn tôi đã gửi những email/thư từ tình cảm trao đổi giữa bạn tôi & người tình của mình cho bạn bè & đồng nghiệp của bạn tôi (chồng cũ của bạn tôi sử dụng chính email mà bạn tôi trao đổi với người tình của mình để gửi đi)

    Xin luật sư cho tôi hỏi trong trường hợp này, chồng cũ của bạn tôi có vi phạm pháp luật hay không? Việc làm này đã làm cho bạn tôi rất xấu hổ trước bạn bè & đồng nghiệp của mình, vậy bạn tôi có thể làm đơn tố cáo hay kiện chồng cũ của mình không? Và việc tố cáo hay kiện có khả thi hay không vì bạn tôi không có nhiều chứng cứ ( vì chồng cũ của bạn tôi sử dụng email để phát tán các email/thư từ)

     
    3866 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #226381   14/11/2012
    Được đánh dấu trả lời

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 245 lần


    Chào bạn.

    Trường hợp của bạn gái bạn phải có chứng cứ, chứng minh người chồng cũ đã có hành vi xâm phạm địa chỉ email của mình phát tán thư từ gây ảnh hưởng nghiêm trọng đến tinh thần, uy tín... thì mời có cơ sở để tố cáo. Bạn không thể chỉ dùng lời nói của mình để tố cáo người khác phạm tội được.

    Mời bạn tham khảo quy định tại Điều 125 Bộ luật hình sự:

    Điều 125. Tội xâm phạm bí mật hoặc an toàn thư tín, điện thoại, điện tín của người khác

    1. Người nào chiếm đoạt thư, điện báo, telex, fax hoặc các văn bản khác được truyền đưa bằng phương tiện viễn thông và máy tính hoặc có hành vi trái pháp luật xâm phạm bí mật hoặc an toàn thư tín, điện thoại, điện tín của người khác đã bị  xử lý kỷ luật hoặc xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, phạt tiền từ một triệu đồng đến năm triệu đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến một năm.

     2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ từ một năm đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

    c)  Phạm tội nhiều lần;

    d) Gây hậu quả nghiêm trọng;

    đ) Tái phạm.

    3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ hai triệu đồng đến hai mươi triệu đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ một năm đến năm năm. 

    Thân mến.

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  
  • #226383   14/11/2012

    Kathyphuongtrang
    Kathyphuongtrang

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    luật sư cho mình hỏi trong trường hợp này bạn nên thu thập những chứng cứ gì thì mới đủ cơ sở để tố cáo người chồng cũ được?

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM

ĐTDĐ: 0989046966 - ĐTVP: (08).38940903

EMAIL: lsthachthao@yahoo.com