Gửi quyết định cho nghỉ việc không đúng thời hạn

Chủ đề   RSS   
  • #341418 27/08/2014

    vanthithanhhoa

    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:27/08/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Gửi quyết định cho nghỉ việc không đúng thời hạn

    em làm việc tại một công ty từ năm 1998 ký hợp đồng không xác định thời hạn. nay do sức khỏe yếu nên em làm đơn xin công ty cho nghỉ việc, em viết đơn gửi từ ngày 5/7/2013 và xin bắt đầu nghỉ từ ngày 1/8/2013 và đã được công ty ra quyết định đồng ý cho êm nghỉ việc. nhưng quyết định đó cho em nghỉ từ ngày 1/8/2013 nhưng tới ngày 12/8/2014 mấy ký quyết định đó. Vậy quyết định cho em nghỉ việc đó đúng hay sai, và quyết định ký sau một năm đúng hay sai?

    Di chuyển đến chuyên mục phù hợp
     
    11444 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #341700   29/08/2014

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 152 lần


    Chào bạn,

    Theo quy định tại khoản 3 Điều 37 Bộ Luật Lao động 2012, người lao động ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nhưng phải báo cho người sử dụng lao động trước 45 ngày. Cũng theo quy định tại khoản 9 Điều 36 Bộ Luật Lao động 2012 thì sau 45 ngày kể từ ngày người lao động thông báo chấm dứt hợp đồng lao động thì hợp đồng lao động đương nhiên chấm dứt.

    Việc công ty ra quyết định cho bạn nghỉ việc là đúng quy định pháp luật. Tuy nhiên quyết định này phải được ký trong vòng 45 ngày kể từ ngày bạn thông báo với công ty việc chấm dứt hợp đồng lao động.

    Trân trọng.

    Ls. Đinh Thị Quỳnh Như

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #342002   31/08/2014

    Bạn có ghi nhầm ngày tháng không tại sao sau hẳn 1 năm mới ký quyết định cho bạn nghỉ việc? Vậy bạn xin nghỉ mà 1 năm sau họ mới cho nghỉ à?

    Chữa ung thư bằng Nam y, Phương pháp chữa bệnh ung thư an toàn và hiệu quả nhất. Ung thu giai đoạn đầu hoàn toàn có thể chữa khỏi. Ung thu không phải là chết !!!!

     
    Báo quản trị |  
  • #356961   17/11/2014

    vanthithanhhoa
    vanthithanhhoa

    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:27/08/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    trường hợp này mình nghỉ sau đó 45 ngày nhưng không đưa minh quyết định để mình lấy sổ bảo hiểm. đến sau này mình yêu cầu và định làm đơn khởi kiện thì cty đã đưa ra quyết định đó cho mình ngày cho mình nghỉ cũng chỉ sau 45 ngày nhưng ngày đưa và ngày ký quyết định đó lại là 1 năm sau.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #357310   18/11/2014

    CactusVo
    CactusVo

    Female
    Sơ sinh

    Sóc Trăng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2014
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 210
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 4 lần


    có nghĩa là khi bạn nộp đơn xin nghỉ việc,sau 45 ngày cty chưa ra quyết định bạn đã tự ý nghỉ việc phải không.

     

    Võ Hồng Diễm - Cactus

    Nhân viên: Phòng TC-HC

    Cty: Cổ Phần Thủy Sản Sóc Trăng

     
    Báo quản trị |  
  • #357757   20/11/2014

    vanthithanhhoa
    vanthithanhhoa

    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:27/08/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    cty cho tôi nghỉ nhưng với điều kiện phải hoàn thành nót một phần công việc. tôi thấy sức khỏe không tốt và được nghỉ việc. tôi nghỉ một thời gian rồi tới cty yêu cầu trả sổ BH để tôi được hưởng lương hưu vì tôi đã đóng BH được gần 30 năm. cty không trả, đến 1 năm sau thì công ty đưa tôi quyết định nghỉ việc. trong quyết định cho tôi nghỉ vào ngày 13/2/2012 nhưng ký quyết định và giao cho tôi lại là ngày 15/2/2013. vậy trong 1 năm tôi không được đóng BH mà cũng không được nhận sổ để làm thủ tục nhận lương hưu.

     
    Báo quản trị |  
  • #357816   20/11/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14447)
    Số điểm: 100094
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5112 lần
    SMod

    Bạn xem lại ngày tháng trong các bài viết của bạn đi, mâu thuẫn tùm lum

    Muốn được tư vấn chính xác thì thông tin bạn cung cấp phải đúng, nếu không thì tư vấn nhầm là do bạn chứ không phải do luật sư

     
    Báo quản trị |  
  • #358084   22/11/2014

    CactusVo
    CactusVo

    Female
    Sơ sinh

    Sóc Trăng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2014
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 210
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 4 lần


    Có nghĩa lúc nghỉ việc Cô Hoa chưa nhận bất cứ quyết định nào từ cty phải không. Khi đó Cty yêu cầu ở lại làm (tương tự như bàn giao công việc)- Và nghỉ trước thời gian chờ (45 ngày quy định đối với hợp đồng không xác định thời hạn). => cô Tự nghỉ phải không.

    Nếu tự nghỉ sau 1 năm cô yêu cầu trả sổ. lúc đó ngày ra quyết định và ngày nghỉ khác nhau là đều bình thường. Vì quyết định đó cty dùng để chốt sổ cho cô => mà quyết định để chốt sổ thì ra ngày nào cũng được chỉ cần chổ bắt đầu nghỉ việc từ ngày ....tháng.....năm....nào thôi.

    Trường hợp cô nói cô có phải mất 1 năm đóng BH không => không có gì mất ở đây hết => đối tượng tham gia BHXH bắt buộc khi và chỉ khi người đó đi làm trong 1 tháng từ 14 ngày trở lên thì Cty sẽ đóng BHXH tháng đó và đó cũng là quy định của BHXH => ở đây 1 năm cô không đi làm và đã nghỉ việc thì làm gì Cty phải đóng BHXH cho cô.

    Do ở đây chưa biết rõ cô tự ý nghỉ và nghỉ sai với quy định hay là cô nghỉ đúng(có nghĩa sau thời gian chờ 45 ngày) mà cty vẫn k ra quyết định nghỉ việc trợ cấp thôi việc.

    => Theo kinh nghiệm của con (đang làm nhân sự) thời gian đóng BHXH gần 30 năm  là đạt được điều kiện cần trong việc hưởng lương hưu hàng tháng nhưng không biết lúc đó cô đã đạt điều kiện đủ 55 tuổi đối với nữ (60 tuổi đối với nam). Vì khi cô đóng BHXH gần 30năm (cho là 29 năm đi) thì khi cô nghỉ hưu chỉ cần đóng dc 25 năm đối với nữ là đc hưu hàng tháng rồi còn 3 năm còn lại cô sẽ được hưởng 1 lần (1 năm là 1,5 tháng lương).

    Nếu khi cô nghỉ lúc đó chưa đủ tuổi hưu mà sức khỏe yếu cô có thể đi giám định sức khỏe để được hưởng lương hưu trước tuổi nhưng mức hương sẽ thấp hơn.

    Quay lại vấn đề: hiện tại cô đã có sổ nhưng cô đã đủ tuổi nghỉ hưu chưa. Nếu chưa cô vẫn hưởng trước được 3 năm  (từ năm 26-29 thời gian đóng BHXH ) 1 lần. và đợi đến lúc cô đủ 55 tuổi thì cô đi làm thủ tục hưởng lương hưu hàng tháng.

    Võ Hồng Diễm - Cactus

    Nhân viên: Phòng TC-HC

    Cty: Cổ Phần Thủy Sản Sóc Trăng

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn CactusVo vì bài viết hữu ích
    ntdieu (22/11/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như

Văn Phòng Luật Sư An Luật - Địa chỉ: 284C Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 10, Quận Phú Nhuận.

Điện thoại: 0909999445 - Email: info@anluat.vn