DanLuat 2015

Góp ý hợp đồng mua bán NOXH khi chưa đủ 5 năm

Chủ đề   RSS   
  • #450296 24/03/2017

    Góp ý hợp đồng mua bán NOXH khi chưa đủ 5 năm

    Xin hỏi luật sư: Tôi muốn mua lại nhà ở xã hội, chủ nhà đã hoàn tất thủ tục thanh toán toàn bộ tiền của ngôi nhà, nhưng chưa đủ 5 năm để bán theo quy định, vậy tôi có thể mua được không? thủ tục thế nào để sau này khi đủ 5 năm việc sang tên đổi chủ được thuận lợi

    tôi làm hợp đồng thế này có được không, rất mong nhận được tư vấn từ phía các luật sư, tôi xin chân trọng cảm ơn

    CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM

    Độc lập - Tự do - Hạnh phúc

     

    HỢP ĐỒNG MUA BÁN CĂN HỘ NHÀ CHUNG CƯ

    Hôm nay, ngày ......  tháng 3 năm 2017, tại .................................................... huyện Gia Lâm, thành phố Hà Nội, chúng tôi gồm có:

    BÊN BÁN:

    Ông:.......................

    (Dưới đây trong hợp đồng gọi là Bên A)

    BÊN MUA:

    Ông .......................

    (Dưới đây trong hợp đồng gọi là Bên B)

    Chúng tôi tự nguyện cùng nhau lập và ký bản hợp đồng này để thực hiện việc mua bán căn hộ nhà chung cư, với những điều khoản đã được hai bên bàn bạc và thoả thuận như sau:

    ĐIỀU 1: CĂN HỘ MUA BÁN

    1.1Căn hộ ................., Nhà ......trên lô đất ............. – Khu đô thị mới ......................, huyện Gia Lâm, thành phố Hà Nội. Thuộc quyền sở hữu của Bên A theo hợp đồng mua bán đã ký kết cụ thể như sau:

    Căn hộ số: ......

    Thuộc tầng: .....

    Diện tích sàn xây dựng căn hộ tạm tính: 60,38m2

    Diện tích sàn sử dụng căn hộ tạm tính:60,32m2

    Địa chỉ căn hộ: Nhà ..... trên lô đất ..... – Khu đô thị mới .........., huyện Gia Lâm, thành phố Hà Nội.

    1.2. Bằng hợp đồng này Bên A đồng ý bán, Bên B đồng ý mua toàn bộ căn hộ nêu trên với những điều khoản thỏa thuận dưới đây theo hợp đồng này.

    ĐIỀU 2: GIÁ MUA BÁN VÀ PHƯƠNG THỨC THANH TOÁN

    2.1. Giá mua bán hai bên thoả thuận là ..........................i triệu đồng) trả bằng tiền Nhà nước Việt Nam hiện hành. 

    2.2. Phương thức thanh toán: Bên B thanh toán cho Bên A bằng tiền mặt. 

    2.3. Việc trả và nhận số tiền nói trên do hai bên tự thực hiện và chịu trách nhiệm trước pháp luật. 

    ĐIỀU 3: VIỆC GIAO VÀ ĐĂNG KÝ QUYỀN SỞ HỮU CĂN HỘ 

    3.1. Bên A có nghĩa vụ giao căn hộ nêu tại Điều 1 của Hợp đồng này cùng toàn bộ bản chính giấy tờ về Hợp đồng mua bán cho Bên B.

    Việc giao nhận căn hộ và giấy tờ kèm theo do hai bên tự thực hiện và chịu trách nhiệm trước pháp luật.

    Bên A có nghĩa vụ sang tên quyền sở hữu căn hộ cho Bên B khi đủ điều kiện cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu căn hộ theo quy định của pháp luật.

    3.2. Bên B có nghĩa vụ đăng ký quyền sở hữu căn hộ tại cơ quan có thẩm quyền khi đủ điều kiện theo quy định của pháp luật.

    ĐIỀU 4: TRÁCH NHIỆM NỘP THUẾ, LỆ PHÍ 

    4.1. Thuế, lệ phí liên quan đến việc mua bán căn hộ theo Hợp đồng này do Bên B chịu trách nhiệm nộp.

    4.2. Sau khi ký bản hợp đồng này, Bên B có nghĩa vụ liên hệ với Cơ quan thuế để làm thủ tục nộp thuế theo quy định.

    ĐIỀU 5: PHƯƠNG THỨC GIẢI QUYẾT TRANH CHẤP HỢP ĐỒNG

    Trong quá trình thực hiện Hợp đồng này, nếu phát sinh tranh chấp, các bên cùng nhau thương lượng giải quyết trên nguyên tắc tôn trọng quyền lợi của nhau; trong trường hợp không giải quyết được thì một trong hai bên có quyền khởi kiện để yêu cầu Toà án cấp có thẩm quyền giải quyết theo quy định của Pháp luật.  

    ĐIỀU 6: CAM ĐOAN CỦA CÁC BÊN

    6.1. Bên A chịu trách nhiệm trước pháp luật về những lời cam đoan sau đây:

    a/ Những thông tin về nhân thân, về căn hộ đã ghi trong Hợp đồng này là đúng sự thật;

    b/ Tại thời điểm giao kết Hợp đồng này:

    - Căn hộ nói trên thuộc quyền sở hữu và sử dụng hợp pháp của Bên A, không có tranh chấp khiếu kiện;

    - Căn hộ không bị ràng buộc dưới bất cứ hình thức nào bởi các việc: Thế chấp, chuyển nhượng, trao đổi, tặng cho, cho thuê, cho mượn hoặc kê khai làm vốn của doanh nghiệp, không bị kê biên để đảm bảo thi hành án;

    - Bản chính Hợp đồng mua bán căn hộ mà Bên A xuất trình trước Bên B tại thời điểm ký hợp đồng này là bản thật và duy nhất.

    d/ Việc giao kết Hợp đồng này là hoàn toàn tự nguyện, không bị lừa dối, không bị ép buộc; 

    e/ Thực hiện đúng và đầy đủ các thoả thuận đã ghi trong hợp đồng này;

    6.2. Bên B chịu trách nhiệm trước pháp luật về những lời cam đoan sau đây:

    a/ Những thông tin về nhân thân đã ghi trong Hợp đồng này là đúng sự thật;

    b/ Đã xem xét kỹ, biết rõ về căn hộ nêu tại Điều 1 của Hợp đồng này và các giấy tờ liên quan đến căn hộ;

    c/ Việc giao kết Hợp đồng này là hoàn toàn tự nguyện, không bị lừa dối, không bị ép buộc; 

    d/ Thực hiện đúng và đầy đủ các thoả thuận đã ghi trong hợp đồng này;

    này. 

    ĐIỀU 7: ĐIỀU KHOẢN CUỐI CÙNG

    7.1. Bản Hợp đồng này có hiệu lực ngay sau khi hai bên ký kết. Mọi sửa đổi, bổ sung hoặc huỷ bỏ Hợp đồng này chỉ có giá trị khi được hai bên lập thành văn bản và chỉ được thực hiện khi Bên mua chưa đăng ký sang tên quyền sở hữu theo Hợp đồng này.

    7.2. Hai bên công nhận đã hiểu rõ những qui định của pháp luật về chuyển nhượng căn hộ; hiểu rõ quyền, nghĩa vụ và lợi ích hợp pháp của mình và hậu quả pháp lý của việc giao kết Hợp đồng này.

    7.3. Hai Bên tự đọc lại, cùng chấp thuận toàn bộ các điều khoản của Hợp đồng và không có điều gì vướng mắc. Hai Bên cùng ký tên dưới đây để làm bằng chứng.

        BÊN BÁN                                        BÊN MUA

                                 (Bên A)                                            (Bên B)

     

     

     

     

    NGƯỜI CHỨNG KIẾN

     
    2531 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #450394   25/03/2017

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8914)
    Số điểm: 50034
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2449 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Rất đơn giản không cần dài dòng:

    1/ Vì là nhà ở xã hội chưa đủ 5 năm nên chưa được phép mua bán. Vì thế, cần phải đợi thời gian đủ 5 năm thì tiến hành thủ tục mua bán theo đúng quy định.

    2/ Khi làm thủ tục mua bán thì đến các tổ chức công chứng để làm hợp đồng và tất cả những nơi này đều đã có mẫu hợp đồng mua bán nên ngay từ bây giờ bạn không cần phải bận tâm về mẫu hợp đồng nữa.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #450638   29/03/2017

    Luan.Nguyen.Thanh
    Luan.Nguyen.Thanh

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Theo quy định của Luật nhà ởNghị định số 100/2015/NĐ-CP thì đối với nhà ở xã hội (nhà mua bán) thì quyền của người mua nhà được phân chia hai giai đoạn như sau:

    1/. giai đoạn 1: trong 05 năm đầu kể từ thời điểm thanh toán đủ tiền, người mua nhà được bán lại cho hai đối tượng và theo thứ tự ưu tiên sau:

    - ưu tiên 1: bán lại cho chính đơn vị bán nhà ở xã hội cho người mua, cụ thể là doanh nghiệp/hoặc cơ quan nhà nước đã bán nhà ở xã hội đó.

    - Ưu tiên 2: với điều kiện đối tượng ưu tiên 1 không mua lại nhà ở xã hội thì nguoiwf mua được bán cho người khác nhưng người khác này phải là đối tượng đủ điều kiện mua nhà ở xã hội.

    về giá bán bị giới hạn như sau: giá bán tối đa bằng giá bán nhà ở xã hội cùng loại tại cùng địa điểm, thời điểm bán và không phải nộp thuế thu nhập cá nhân.

    2/. Giai đoạn 2: sau 05 năm, người mua được tự do chuyển nhượng và nếu là nhà chung cư nooppj 50% tiền sử dụng đất theo phân bổ và nếu là nhà thấp tầng thì nộp 100% tiền sử dụng đất theo khung giá.

    Đối chiếu với quy định trên thì trong thời hạn 05 năm bạn chỉ bán được lại cho chính công ty đã bán cho bạn và nếu công ty này không mua thì bạn được bán cho người mua là đối tượng đủ điều kiện mua nhà ở xã hội.

    vì vậy, bạn nên kiểm tra xem khách mua của mình có đủ điều kiện mua nhà ở xã hội hay không, nếu đủ điều kiện thì bạn hãy làm văn bản gửi đến công ty đã bán nhà cho bạn xem họ có mua lại không, nếu họ không mua lại thì bạn có quyền bán cho khách của bạn.

    Chúc bạn thành công.

    Luật sư Nguyễn Thành Luân

    Công ty Luật TNHH Hà Việt

    P2401 Nhà 24T1 Khu ĐTM Trung Hòa - Nhân Chính, Cầu Giấy, Hà Nội.

    ĐT: 0901.386.555

    Email: tuvanluat247@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Luan.Nguyen.Thanh vì bài viết hữu ích
    vxt_ftu (03/04/2017)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-