Góp vốn Vốn điều lệ

Chủ đề   RSS   
  • #357794 20/11/2014

    chinhphucdinhcao40

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Góp vốn Vốn điều lệ

    Chào luật sư, em cùng với 1 người bạn đang chuẩn bị lập công ty TNHH tại TP Đà Nẵng, em có một số vấn đề thắc mắc như sau:

    Về vốn điều lệ thì mình thích đăng ký bao nhiêu cũng được hay sao ạ, còn về thời hạn góp vốn thì mình có thể tự ghi 1 ngày tùy ý trong điều lệ công ty hay là có bị ràng buộc bởi luật pháp ạ!
    Và vốn điều lệ này ảnh hưởng như thế nào đến hoạt động của công ty?
    Giả sử đã đến hạn góp vốn mà vẫn chưa góp đủ thì cơ quan nhà nước có kiểm tra việc này không?
    Cảm ơn luật sư.

     
    4610 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #358087   22/11/2014

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 776 lần
    Lawyer

    Vốn điều lệ là vốn mà chủ sở hữu công ty cam kết sẽ góp vào doanh nghiệp.

    Vốn điều lệ nhỏ hay lớn thuộc vào quy mô dự án mà chủ doanh nghiệp thực hiện.

    Thành viên công ty TNHH cam kết góp vốn nhưng phải thực hiện trong thời hạn không quá 3 năm kể từ ngày công ty được cấp đăng ký kinh doanh.

    Nếu chủ sở hữu công ty góp vốn không đầy đủ, đúng hạn là bị xử phạt vi phạm về hành vi này.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsungothethem vì bài viết hữu ích
    DuocNguyen77 (26/11/2014)
  • #358707   25/11/2014

    Vedanvietnam
    Vedanvietnam

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:02/03/2009
    Tổng số bài viết (53)
    Số điểm: 360
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 6 lần


    Về câu hỏi của bạn, tôi có ý kiến như sau:

    1. Vốn điều lệ là vốn do chủ sở hữu cam kết góp trong một thời hạn nhất định và được ghi vào Điều lệ công ty. Tuy nhiên đối với doanh nghiệp hoạt động kinh doanh trong lĩnh vực có yêu cầu vốn pháp định (ngành nghề kinh doanh có điều kiện) thì vốn điều lệ trong trường hợp này thấp nhất phải bằng vốn pháp định (Mức cụ thể phụ thuộc vào ngành nghề đăng ký kinh doanh).

    2. Theo quy định tại Điều 18 nghị định 102/2010/NĐ-CP thì thời hạn góp vốn phải theo đúng tiến độ đã cam kết, nếu việc góp vốn được thực hiện nhiều hơn một lần, thời hạn góp vốn lần cuối của mỗi thành viên không vượt quá 36 tháng, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

    3. Cơ quan đăng ký kinh doanh có quyền kiểm tra kết quả tiến độ góp vốn theo yêu cầu của một hoặc một số thành viên sở hữu phần vốn góp ít nhất 25% vốn điều lệ của công ty. Do đó, nếu không có yêu cầu thì bình thường Cơ quan đăng ký kinh doanh sẽ không tiến hành kiểm tra việc góp vốn của doanh nghiệp bởi đây là số vốn mà các chủ sở hữu cam kết góp.

    4. Công ty TNHH chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài chính trong phạm vi vốn điều lệ cam kết góp, do đó nếu các chủ sở hữu không góp đủ vốn đúng hạn thì sẽ chịu trách nhiệm liên đới đối với các khoản nợ và nghĩa vụ tài chính.

    Mọi thông tin vui lòng liên hệ lại !

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com