GÓP VỐN VÀO DNTN

Chủ đề   RSS   
  • #209721 27/08/2012

    ruoubaby

    Chồi

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2011
    Tổng số bài viết (51)
    Số điểm: 1040
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 4 lần


    GÓP VỐN VÀO DNTN

    Kính chào Luật sư,

    Xin luật sư cho tôi hỏi: Chú tôi trước đây có 1 Khách sạn nhỏ, hoạt động của khách sạn đóng theo phương thức cá nhân và đóng thuế khoán. Nay ông đã đăng ký KD thành DNTN, với vốn đầu tư là : 1.500.000.000 đồng, vậy thủ tục góp vốn của ông về cái KS cũ đó phải làm thế nào để được tính chi phí hợp lý?

    Tôi thấy theo Luật DN thì :

    Điều 142. Vốn đầu tư của chủ doanh nghiệp

    1. Vốn đầu tư của chủ doanh nghiệp tư nhân do chủ doanh nghiệp tự đăng ký. Chủ doanh nghiệp tư nhân có nghĩa vụ đăng ký chính xác tổng số vốn đầu tư, trong đó nêu rõ số vốn bằng tiền Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng và các tài sản khác; đối với vốn bằng tài sản khác còn phải ghi rõ loại tài sản, số lượng và giá trị còn lại của mỗi loại tài sản.

     

    Vậy bây giờ DNTN này cần phải làm thủ tục gì để cái khách sạn cũ của ông được khấu hao đưa vào chi phí?

    Rất mong được luật sư tư vấn sớm cho.

    Trân trọng cảm ơn luật sư nhiều.

     

    Thu Hà

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 28/08/2012 08:51:24 SA
     
    27542 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #209895   28/08/2012

    luatsuthuc
    luatsuthuc
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2011
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5250
    Cảm ơn: 59
    Được cảm ơn 350 lần


    Doanh nghiệp tư nhân có thể tăng vốn điều lệ bằng cách góp thêm bằng tài sản (khách sạn). Việc định giá có thể nhờ công ty định giá độc lập để định giá giá trị còn lại của khách sạn. Sau khi góp vốn vào doanh nghiệp tư nhân thì chủ sở hữu khách sạn phải làm thủ tục sang tên khách sạn sang cho doanh nghiệp tư nhân theo quy định về sang tên trước bạ.

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - Hotline: 0972.805588 - 0975.205588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@luatsu.pro.vn

    Hà Nội: Phòng 1602A, Tòa nhà Gemek Tower II, đường Lê Trọng Tấn, xã An Khánh, huyện Hoài Đức, Tp Hà Nội

    Luật sư Nguyễn Đắc Thực có nhiều kinh nghiệm tham gia tố tụng, bao gồm: Bào chữa cho bị can/bị cáo; Bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho đương sự trong các vụ án dân sự, kinh doanh thương mại, tranh chấp đất đai, thừa kế, khởi kiện hành chính, ly hôn, tranh chấp lao động......; Tư vấn giải quyết tranh chấp (tranh chấp dân sự, lao động.......); Đại diện ngoài tố tụng cho cá nhân, cơ quan, tổ chức.......; Tư vấn, soạn thảo di chúc (làm chứng, chứng thực), soạn thảo hợp đồng, nội quy.........; Thực hiện dịch vụ pháp lý khác...

     
    Báo quản trị |  
  • #210124   29/08/2012

    ruoubaby
    ruoubaby

    Chồi

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2011
    Tổng số bài viết (51)
    Số điểm: 1040
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 4 lần


    Kính chào luật sư,

    Xin cảm ơn luật sư đã tư vấn sớm.

    Xin luật sư cho tôi hỏi thêm, nếu khi chủ DNTN góp vốn bằng khách sạn này và đổi tên qua cho DNTN, thì sau này nếu giải thể DNTN có vướng mắc gì nhiều hay ko? Vì đây là cái khách sạn xây trên miếng đất do chủ DNTN làm chủ sở hữu, nên thủ tục sang nhượng tên có ảnh hưởng gì nhiều không?

    Trường hợp cái khách sạn này chủ DNTN không muốn sang nhượng tên thì nó ko thể khấu hao để đưa vào chi phí thì DNTN có thể làm hợp đồng thuê khách sạn của chủ DNTN hay không?

    Chúc luật sư luôn mạnh khỏe vui vẻ và thành đạt trong cuộc sống.

    Thu Hà

     
    Báo quản trị |  
  • #210354   30/08/2012

    luatsuthuc
    luatsuthuc
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2011
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5250
    Cảm ơn: 59
    Được cảm ơn 350 lần


    Chào bạn.

    Việc góp vốn vào công ty DNTN mà sau này bị giải thể thì giải quyết như trường hợp ko góp, DNTN chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của chủ doanh nghiệp, nếu góp vào và sau đó DNTN bị giải thể mà sau khi thanh toán các nghĩa vụ thì chủ doanh nghiệp tư nhân được nhận lại những tài sản còn lại đã góp.

    Trường hợp làm hợp đồng thuê thì chủ doanh nghiệp tư nhân phải xuất hóa đơn và nộp thuế TNCN thì DNTN mới được khấu trừ khoản tiền thuê KS đó.

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - Hotline: 0972.805588 - 0975.205588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@luatsu.pro.vn

    Hà Nội: Phòng 1602A, Tòa nhà Gemek Tower II, đường Lê Trọng Tấn, xã An Khánh, huyện Hoài Đức, Tp Hà Nội

    Luật sư Nguyễn Đắc Thực có nhiều kinh nghiệm tham gia tố tụng, bao gồm: Bào chữa cho bị can/bị cáo; Bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho đương sự trong các vụ án dân sự, kinh doanh thương mại, tranh chấp đất đai, thừa kế, khởi kiện hành chính, ly hôn, tranh chấp lao động......; Tư vấn giải quyết tranh chấp (tranh chấp dân sự, lao động.......); Đại diện ngoài tố tụng cho cá nhân, cơ quan, tổ chức.......; Tư vấn, soạn thảo di chúc (làm chứng, chứng thực), soạn thảo hợp đồng, nội quy.........; Thực hiện dịch vụ pháp lý khác...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuthuc vì bài viết hữu ích
    ruoubaby (31/08/2012)
  • #379472   16/04/2015

    Căn cứ Khoản 2 Điều 29 Luật DOanh nghiệp 2005: "Tài sản được sử dụng vào hoạt động kinh doanh của chủ doanh nghiệp tư nhân không phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu cho doanh nghiệp".

    Vậy có phải sang tên chủ sở hữu k?

    Nếu theo quy định trên thì không cần sang tên cho DNTN. Vậy có ảnh hưởng đến chi phí được trừ thuế TNDN khi mang tên cá nhân k?

     
    Báo quản trị |  
  • #381127   27/04/2015

    honhu
    honhu
    Top 75
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/01/2015
    Tổng số bài viết (738)
    Số điểm: 33013
    Cảm ơn: 86
    Được cảm ơn 846 lần


    Chào bạn,

    Theo khoản 3 điều 142 Luật Doanh nghiệp 2005 quy định:

    Điều 142: Vốn đầu tư của chủ doanh nghiệp: 

    3. Trong quá trình hoạt động, chủ doanh nghiệp tư nhân có quyền tăng hoặc giảm vốn đầu tư của mình vào hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp. Việc tăng hoặc giảm vốn đầu tư của chủ doanh nghiệp phải được ghi chép đầy đủ vào sổ kế toán.

    Trường hợp giảm vốn đầu tư xuống thấp hơn vốn đầu tư đã đăng ký thì chủ doanh nghiệp tư nhân chỉ được giảm vốn sau khi đã đăng ký với cơ quan đăng ký kinh doanh.

    Thủ tục tăng, gảim vốn đầu tư được thực hiện theo Thông tư 01/2013/TT-BKHĐT

     
    Báo quản trị |  
  • #381395   30/04/2015

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 188 lần


    Chào bạn!

    Điều 36. Chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn

    1. Thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh và cổ đông công ty cổ phần phải chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn cho công ty theo quy định sau đây:

    a) Đối với tài sản có đăng ký quyền sở hữu hoặc giá trị quyền sử dụng đất thì người góp vốn phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản đó hoặc quyền sử dụng đất cho công ty tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Việc chuyển quyền sở hữu đối với tài sản góp vốn không phải chịu lệ phí trước bạ;

    b) Đối với tài sản không đăng ký quyền sở hữu, việc góp vốn phải được thực hiện bằng việc giao nhận tài sản góp vốn có xác nhận bằng biên bản.

    Biên bản giao nhận phải ghi rõ tên và địa chỉ trụ sở chính của công ty; họ, tên, địa chỉ thường trú, số Thẻ căn cước công dân, Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác, số quyết định thành lập hoặc đăng ký của người góp vốn; loại tài sản và số đơn vị tài sản góp vốn; tổng giá trị tài sản góp vốn và tỷ lệ của tổng giá trị tài sản đó trong vốn điều lệ của công ty; ngày giao nhận; chữ ký của người góp vốn hoặc đại diện theo ủy quyền của người góp vốn và người đại diện theo pháp luật của công ty;

    c) Cổ phần hoặc phần vốn góp bằng tài sản không phải là Đồng Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng chỉ được coi là thanh toán xong khi quyền sở hữu hợp pháp đối với tài sản góp vốn đã chuyển sang công ty.

    2. Tài sản được sử dụng vào hoạt động kinh doanh của chủ doanh nghiệp tư nhân không phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu cho doanh nghiệp.

    3. Thanh toán mọi hoạt động mua, bán, chuyển nhượng cổ phần và phần vốn góp và nhận cổ tức của nhà đầu tư nước ngoài đều phải được thực hiện thông qua tài khoản vốn của nhà đầu tư đó mở tại ngân hàng ở Việt Nam, trừ trường hợp thanh toán bằng tài sản.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - Hotline: 0972.805588 - 0975.205588

Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@luatsu.pro.vn

Hà Nội: Tầng 3, số 281 phố Đội Cấn, phường Liễu Giai, quận Ba Đình, Tp Hà Nội